Công ty mở nhiểu TK ngân hàng

• Thread starter Dungghetghe
  • Ngày gửi
D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
CTy mình mở 2 tài khoản bên NGân hàng NNPTNT, 1 là USD, 1 là VN đồng
Ngàoi ra còn bây giờ mở thêm 1 T mở NH VPbank nữa, vậy mình có phải mở sổ riêng theo dõi từng TK ko? hay là mở chung 1 sổ nhỉ??
Bên phần mềm misa dùng thử hình như chỉ cho 1 TK thôi thì phải:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhg

Guest
17/10/09
2
0
0
ha giang
Ngàoi ra còn bây giờ mở thêm 1 T mở NH VPbank nữa, vậy mình có phải mở sổ riêng theo dõi từng TK ko? hay là mở chung 1 sổ nhỉ??
Bên phần mềm misa dùng thử hình như chỉ cho 1 TK thôi thì phải:wall:[/QU

chào bạn, công ty bạn đang mở 3 tài khoản ở 2 hệ thống ngân hàng, thì bạn nên mở sổ chi tiết theo dõi cho 3 tài khoản đó, để khi hạch toán và đối chiếu với ngân hàng không bị nhầm lẫn. Chúc bạn thành công!

H

hoahiepnam

Guest
27/12/08
5
0
0
Phuyen

Tất nhiên là bạn phải theo dõi chi tiết cho từng tài khoản và chi tiết cho từng ngân hàng rồi, như thế bạn mới dễ đối chiếu với ngân hàng khi phát hiện sai sót bạn ơi. nếu dùng phần mềm thì bạn chi tiết cho từng tài khoản ngoại tệ và tiền mặt của từng ngân hàng để tiện theo dõi.

S

solomon2211

Trung cấp

Câu hỏi nguợc lại cho bạn: Nếu bạn không mở sổ chi tiết thì bạn theo dõi bằng cách nào?

K

khanhvbc

Sơ cấp
4/4/09
9
0
1
Hà Nội
bạn phải mở sổ chi tiết cho từng tài khoản của từng Ngân hàng để theo dõi đối chiếu với số tiền, các nghiệp vụ phát sinh với các Ngân hàng chứ.
Để khi báo cáo tùy từng yêu cầu mà mình còn giải trình chứ.

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi

Sao lại thế được hả bạn? ko phần mềm nào mà lại hạn chế việc theo dõi chi tiết vậy đâu. Bạn có thể mở thêm TK con của TK 112 kia mà (cấp 2, cấp 3, thậm chí cấp 4 PM cũng hỗ trợ bình thường)

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên

Theo mình thì chuyện một công ty có nhiều TK là phổ biến. Vì vậy, các phần mềm kế toán chắc phải theo dõi được. Mình không dùng Misa mà dùng Fast, phải thêm tiểu khoản vào để theo dõi nhiều tải khoản.

O

ovu0ng

Guest
18/8/08
5
0
0
ha noi
Em muốn hỏi tí ạ.
Trong tháng 1 em đóng 1 tài khoản ngân hàng eximbank của công ty. Tài khoản này thì công ty em có cả tiền USD và tiền Việt. Khi đóng tài khoản thì toàn bộ tiền USD chuyển sang tài khoản tiền Việt. Tuy nhiên công ty em lại không mở sổ chi tiết theo dõi các khoản ngoại tệ. Vậy bây giờ cho em hỏi là hoạch toán tiền từ tài khoản USD sang tài khoản tiền Việt nên hoạch toán như thế nào ah?
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

N

num1710

Guest
15/11/09
4
0
0
hanoi
chuyện đó chắc không có vì tài khoản tại ngân hàng sẽ mở riêng cho lạoi tiền ví dụ vnđ,usd không có tài khoản nào dùng chung còn nếu tài khoản mở bằng tiền vnd khi ngạoi tệ về ngân hàng đã quy đổi ngay rồi bạn lấy sổ phụ của ngân hàng mà theo dõi và kiểm tra cơ quan trước đây mình cũng có.

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
theo mình nghĩ tốt nhất nên theo dõi chi tiết từng ngân hàng,sau này khi đối chiếu với ngân hàng nếu có sai sót thì mình kiểm tra đối chiếu đơn dễ dàng hơn

Q

QuynhAnh1984

Guest
24/10/09
1
0
0
Hung Yen
Tất nhiên là bạn phải theo dõi chi tiết cho từng tài khoản của từng ngân hàng một rồi. có vậy bạn mới theo dõi được số dư của từng tài khoản tại các ngân hàng khác nhau được chứ! Bạn thử nghĩ mà xem nếu bạn theo doi chung thì làm thế nào bạn ktra được khi bạn nhập số tiền vào máy sai đúng không. Chúc bạn tìm được cách giải quyết tốt nha!!!:015:

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Nếu bạn làm bên báo cáo tài chính cho công ty thì bạn xem ngân hàng nào liên quan đến các chứng từ hoá đơn thì bạn mở TK theo dõi có nhiều công ty mở 2 TK ngân hàng để dễ hạch toán chúng từ túc là những mặt hàng mua bán không có hoá đơn có thể lưu chuyển tiền bằng 1 TK ngân hàng riêng biệt bạn hiểu ý mình chứ còn nếu bạn làm bên kế toán thực tế thì bạn hãy mở sổ chi tiết cho từng TK nhé
:015: chúc bạn thành công

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Em muốn hỏi tí ạ.
Trong tháng 1 em đóng 1 tài khoản ngân hàng eximbank của công ty. Tài khoản này thì công ty em có cả tiền USD và tiền Việt. Khi đóng tài khoản thì toàn bộ tiền USD chuyển sang tài khoản tiền Việt. Tuy nhiên công ty em lại không mở sổ chi tiết theo dõi các khoản ngoại tệ. Vậy bây giờ cho em hỏi là hoạch toán tiền từ tài khoản USD sang tài khoản tiền Việt nên hoạch toán như thế nào ah?
Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.
Bạn dùng sổ phu để đối chiếu và hạch toán lại nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA