Cách hạch toán trong đơn vị báo chí không có ngân sách nhà nước

• Thread starter hien020285
  • Ngày gửi
H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
mọi người giúp mình với . chỗ mình làm là một đơn vị hoạt động về tạp chí độc lập mà không có hỗ trợ từ nhà nước hay tổ chức nào mà mới đăng ký mã số thuế từ tháng 5/09, mình đang lúng túng không biết làm thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với về cách tập hợp chứng từ, hạch toán như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

Xeit

Guest
25/10/08
9
0
0
Bac Ninh
Đơn vị của bạn đăng ký áp dụng chế độ kế toàn nào, thì dựa vào đó mà hạch toán.
Nếu là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu. Ở đây đơn vị bạn không có nguồn ngân sách nhà nước cấp thì tự thu tự chi. Thu tren 531, Chi trên 631

H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
cám ơn bạn nhiều. Bạn có file sổ sách theo hình thức nhật ký chung trên exell hạch toán trên 531 và 631 ko cho mình xin với. À mà cho mình hỏi chút nhé chi phí hoa hồng cho người mạng quảng cáo về thì tính vào chi phí bao nhiêu %

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
cám ơn bạn nhiều. Bạn có file sổ sách theo hình thức nhật ký chung trên exell hạch toán trên 531 và 631 ko cho mình xin với. À mà cho mình hỏi chút nhé chi phí hoa hồng cho người mạng quảng cáo về thì tính vào chi phí bao nhiêu %

Chi phí cho người mang quản cáo về thì phải được qui định trong qui chế chi tiêu nội bộ. Qui định bao nhiêu trả từng đó. ( nội dung này phải đưa ra họp bàn và thành qui chế).
Hạch toán của đơn vị thì bạn nghiên cứu các qui định có liên quan đến hạch toán kế toán đối với đơn vị sự nghiệp như QD999, ND43,TT 71...vvv.

H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
cám ơn bạn rất nhiều nhé. Quy chế chỗ mình là 50% nhưng mình sợ đưa cả vào chi phí thì cơ quan thuế không chấp nhận.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
cám ơn bạn rất nhiều nhé. Quy chế chỗ mình là 50% nhưng mình sợ đưa cả vào chi phí thì cơ quan thuế không chấp nhận.

50% hay 60% khi đưa vào qui chế thì các cơ quan thuế đều chấp nhận. Không phải chỉ mình đơn vị bạn có mức chi 50% đâu. Qui chế khi ban hành phải có tập thể ý kiến ra sao, qui định họp hành thống nhất thế nào chắc là bạn biết rồi.

H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
Thanks nhiều nhé. Mình mới làm cho đơn vị này lần đầu nên còn lúng túng nhiều. Để cơ quan thuế chấp nhận khoản chi phí này thì chứng từ kế toán gồm những gì. Bạn có mẫu sổ sách theo hình thức nhật ký chung không cho mình với. Giúp mình đi nhé cuối năm rồi mình lo quá

:1luvu:

H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
chị PhiNhung ơi cho em hỏi chút. Khi chi 50% cho người mang hợp đồng quảng cáo về thì có thu thuế thu nhập cá nhân luôn không ?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
chị PhiNhung ơi cho em hỏi chút. Khi chi 50% cho người mang hợp đồng quảng cáo về thì có thu thuế thu nhập cá nhân luôn không ?

Có khấu trừ luôn thuế TNCN của người đó đấy bạn ạ.

P/S: Tên người ta là anh Phihung rõ ràng sao đọc thành chị Phi Nhung nhỉ ? :004:

H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
Sorry anh Phihung nhé ! em nhìn nhầm mà. Anh ơi em lại không thu luôn từ những tháng trước cơ. Bây giờ làm sao hả anh ? Có cách nào để giảm bớt thuế cho người ta không ?

anh có bảng mức thu không cho em xin nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Sorry anh Phihung nhé ! em nhìn nhầm mà. Anh ơi em lại không thu luôn từ những tháng trước cơ. Bây giờ làm sao hả anh ? Có cách nào để giảm bớt thuế cho người ta không ?

anh có bảng mức thu không cho em xin nhé

Khi trả % cho người ta thì phải thu thuế TNCN em ạ. Đừng đau đầu về việc giảm bớt thuế cho người ta nếu không em sẽ đau đầu vì nộp phạt với cơ quan thuế.

H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
Cả nhà ơi ! Có thành viên nào lmf ở cơ quan báo chí không đấy. Làm ơn cho mình cái mẫu dự toán hàng năm nhé. Năm nay mình mới phải làm. Không biết có ai giúp mình không nhỉ ?

V

vuha0507

Guest
1/9/12
3
0
0
nam định
Ðề: cách hạch toán trong đơn vị báo chí không có ngân sách nhà nước

Anh,chị ơi, e bắt đầu đi làm kế toán tại một tạp chí mới thành lập, e chưa có biết jif về kế toán báo chí cả, anh chị có sổ sách excel nào ko, cho e tham khảo với, e cũng ko biết bắt đầu từ đâu nữa. giúp e với. mail của em là: vuha0507@gmail.com. thanks anh chị nhiều

Sửa lần cuối:
H

hien020285

Sơ cấp
9/5/09
15
0
0
39
Ha Noi
Ðề: Cách hạch toán trong đơn vị báo chí không có ngân sách nhà nước

Đơn vị báo mình năm nay được cấp một ít tiền để trợ giá từ ngân sách nhà nước nhưng mình chưa biết làm thế nào. Anh em ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình nhé!

D

dương nguyen1603

Trung cấp
17/10/15
152
3
18
31
e cũng mới làm cho 1 tạp chí. có điều này muốn hỏi anh chị ạ
tạp chí e được cấp giấy phép hoạt động từ tháng 1 năm 2014 nhưng do hội nước sạch và môi trường việt nam làm cơ quan chủ quản đứng ra chiuij trách nhiệm hạch toán kế khai. Đến tháng 10 năm 2015 thì tạp chí e xin cấp mã số thuế và tách ra hoạt động thì bây giờ em mới làm các thủ tục về thuế, kế toán như vậy có được k ạ. Em cảm ơn

Y

yetibi

Guest
7/10/14
49
2
8
33
e cũng mới làm cho 1 tạp chí. có điều này muốn hỏi anh chị ạ
tạp chí e được cấp giấy phép hoạt động từ tháng 1 năm 2014 nhưng do hội nước sạch và môi trường việt nam làm cơ quan chủ quản đứng ra chiuij trách nhiệm hạch toán kế khai. Đến tháng 10 năm 2015 thì tạp chí e xin cấp mã số thuế và tách ra hoạt động thì bây giờ em mới làm các thủ tục về thuế, kế toán như vậy có được k ạ. Em cảm ơn
khi tách ra hoạt động riêng mới lm thủ tục thuế và kt là đúng rùi,còn lo j nữa b.nhớ là phải đóng thuế môn bài của nửa năm nhé

D

dương nguyen1603

Trung cấp
17/10/15
152
3
18
31
dạ.e cám ơn c ạ. chị cho em hỏi thêm là bên em áp dụng quyết định 15 có được k ạ. với lại khi xuất hóa đơn quảng cáo đầu ra thì mình k có giá vốn thì làm tn ạ

Y

yetibi

Guest
7/10/14
49
2
8
33
dạ.e cám ơn c ạ. chị cho em hỏi thêm là bên em áp dụng quyết định 15 có được k ạ. với lại khi xuất hóa đơn quảng cáo đầu ra thì mình k có giá vốn thì làm tn ạ
nếu tách ra từ đơn vị sự nghiệp thì mặc nhiên theo quyết định 19 rồi. khi xuất hóa đơn thì vẫn xuất bt thôi

D

dương nguyen1603

Trung cấp
17/10/15
152
3
18
31
mọi người giúp mình với . chỗ mình làm là một đơn vị hoạt động về tạp chí độc lập mà không có hỗ trợ từ nhà nước hay tổ chức nào mà mới đăng ký mã số thuế từ tháng 5/09, mình đang lúng túng không biết làm thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với về cách tập hợp chứng từ, hạch toán như thế nào ?
Bên chị hạch toán kế toán thế nào rồi ạ.giúp e với.bên e cũng là tạp chí mới thành lập ạ

T

trinhkieu2502

Sơ cấp
25/2/21
2
0
1
32
có anh chị nào đang làm cho đơn vị báo chí tự đảm bảo chi thường xuyên và đầu tư không ạ, có thể hướng dẫn giúp em mức thuế suất thuế TNDN phải áp dụng là bao nhiêu được không ạ, em mới làm mà hoang mang quá, em cảm ơn anh chị nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA