Xin chỉ dẫn cho việc Đăng ký thực hiện hình thức kế toán và sử dụng hóa đơn.

• Thread starter holytsuki
  • Ngày gửi
H

holytsuki

Guest
4/11/09
2
0
0
TPHCM
Xin chào các bạn,

Rất hân hạnh được tham gia vào Cộng động những người yêu và làm việc với Kế toán. Mình hy vọng sẽ được trao đổi với các chuyên gia về Kế toán và học hỏi được nhiều kinh nghiệm bổ ích.

Công ty của mình mới thành lập theo loại hình công ty cổ phần tư nhân với quy mô nhỏ, ngành nghề là Dịch vụ dịch thuật và Tư vấn du học. Do chưa có kế hoạch phát triển, hiện công ty không có ý định thuê Kế toán viên hoặc thuê người làm dịch vụ kế toán trong hai năm đầu hoạt động. Mình sẽ vừa là người điều hành, vừa làm kế toán luôn. Nhưng mình không phải là dân trong ngành kế toán nên rất mong nhận được nhiều lời khuyên cũng như kinh nghiệm quý báu từ các bạn.

Mình có một vài câu hỏi liên quan đến hoàn tất hồ sơ đăng ký thuế lần đầu tại Chi cục thuế điạ phương và việc sử dụng phần mềm kế toán.

1) V/v hoàn tất hồ sơ đăng ký thuế lần đầu tại Chi cục thuế địa phương.
***Đăng ký thực hiện hình thức kế toán và sử dụng hóa đơn***
Với mô hình công ty của mình như đã nêu ở trên, mình nên chọn:
A) Hình thức kế toán nào? (Chứng từ ghi sổ, hay Nhật ký chung, hay Nhật ký chứng từ, hay Nhật ký sổ cái) và Tại sao nên chọn hình thức đó?
B) Hình thức nhập xuất hàng hóa nào?( Nhập trước, hay Xuất trước,hay Nhập sau xuất trước bình quân gia quyền, hay Đích danh) và Tại sao nên chọn hình thức đó?
C) Phương pháp nào? (Kê khai thương xuyên, hay Kiểm kê định kỳ) và Tại sao chọn phương pháp đó?
D) Các Tài khoản sử dụng là tài khoản nào?
E) Các loại hóa đơn sủ dụng? (Hóa đơn bán hàng thông thường, Hóa đơn GTGT ...vv)

2) V/v sử dụng phần mềm kế toán.
Mình thấy có rất nhiều phần mềm kế toán miễn phí. Nhưng phần mềm kế toán miễn phí nào sẽ phù hợp với loại hình doanh nghiệp của mình.

Rất mong nhận được hồi âm của các bạn.
Xin chân thành cảm ơn.

Best Regards.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
1. Hình thức chứng từ ghi sổ là hình thức phù hợp cho các DN vừa và nhỏ ( phát sinh nghiệp vụ ít)
2. Nhập trước xuất trước
3. Kê khai thường xuyên
4. Chính bạn không biết sử dụng tài khoản nào thì ai biết nữa?
5. Hóa đơn GTGT là các công ty đều sử dụng

H

holytsuki

Guest
4/11/09
2
0
0
TPHCM
Cám ơn bạn đã chỉ dẫn.

Chúc một ngày mới vui vẻ.

Xem nhiều