Trích khấu hao khi TSCĐ chưa được bên bán xuất hoá đơn

• Thread starter thugiang9928
  • Ngày gửi
T

thugiang9928

Guest
29/2/08
7
0
0
Ha noi
Công ty mình mua 1 TSCĐ trị giá tỷ , đặt trước 50triệu , số còn lại chưa trả tiền ngay mà thoả thuận với bên bán bằng cách cho bên bán thuê lại TSCĐ trong 1 thời gian cho đến bao giờ tiền thuê tương đương với giá trị của TSCĐ đó . hai bên dự định bên bán sẽ xuất hoá đơn bán TSCĐ cho bên mua (cty mình) vào thời điểm gần trả hết số nợ đó , còn bên cho thuê (cty mình) sẽ xuất hoá đơn cho thuê TSCĐ theo từng giai đoạn nghiệm thu, xác nhận thời gian và giá trị cho thuê ( mỗi lần khoàng 200 - 300 triệu) .
Các bạn cho minh hỏi, mình muốn trích khấu hao TSCĐ này ngay khi có Biên bản bàn giao ( bên bán giao cho bên mình ) có được không??? nếu chờ đến khi nhận được hoá đơn thì sẽ không có chi phí khấu hao để tính lãi lỗ .
Mong nhận được hồi âm của các ban .
Cám ơn nhiều !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình mua 1 TSCĐ trị giá tỷ , đặt trước 50triệu , số còn lại chưa trả tiền ngay mà thoả thuận với bên bán bằng cách cho bên bán thuê lại TSCĐ trong 1 thời gian cho đến bao giờ tiền thuê tương đương với giá trị của TSCĐ đó . hai bên dự định bên bán sẽ xuất hoá đơn bán TSCĐ cho bên mua (cty mình) vào thời điểm gần trả hết số nợ đó , còn bên cho thuê (cty mình) sẽ xuất hoá đơn cho thuê TSCĐ theo từng giai đoạn nghiệm thu, xác nhận thời gian và giá trị cho thuê ( mỗi lần khoàng 200 - 300 triệu) .
Các bạn cho minh hỏi, mình muốn trích khấu hao TSCĐ này ngay khi có Biên bản bàn giao ( bên bán giao cho bên mình ) có được không??? nếu chờ đến khi nhận được hoá đơn thì sẽ không có chi phí khấu hao để tính lãi lỗ .
Mong nhận được hồi âm của các ban .
Cám ơn nhiều !!!

Theo qui định thì phải có ngay hoá dơn khi chuyển giao HH (dù cho mua ở hình thức gì, trả góp, trả chậm...), có hoá đơn mới được trích KHTS.

T

thugiang9928

Guest
29/2/08
7
0
0
Ha noi
Cám ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình, vậy là phải chờ đến khi nào bên bán xuất hoá dơn cho mình thì mới được trích khấu hao à? Nếu như hai bên đã bàn giao hàng hoá có biên bản giao nhận , đóng dấu của 2 bên thi có được lên TSCĐ và trích khấu hao từ ngày bàn giao đó được ko bạn ?
Mong hồi âm của bạn sớm!
Cám ơn bạn nhiều !

U

unname

Sơ cấp
15/11/08
14
0
3
Việt Nam
Nếu có biên bản bàn giao rồi cũng chưa được bạn à, Bạn nên đọc kỳ trong chuẩn mực kế toán về cách ghi nhận TSCĐ- chuẩn mực số 03. Có biên bản bàn giao rồi, nhưng mà đơn vị bên bán chưa xuất hoá đơn thì cũng chưa có gì xác nhận là TSCĐ đó thuộc sở hữu của đơn vị cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA