[help] Thuế GTGT đầu vào cùng 1 đơn vị cung cấp

• Thread starter linhdomanh
  • Ngày gửi
L

linhdomanh

Sơ cấp
15/8/09
6
0
0
39
Sơn La
Công ty em mua hàng của cùng 1 đơn vị cung cấp, trong cùng 1 ngày được tách ra thành 2 hóa đơn A và B giá trị mỗi hóa đơn nhỏ hơn 20 triệu. Nhưng tổng giá trị A + B lại lớn hơn 20triệu.
Đã thanh toán bằng tiền mặt.
Bây giờ em viết phiếu thu lại 1 hóa đơn B, chỉ thanh toán và kê khai trong kỳ hóa đơn A.
Còn hóa đơn B kỳ kê khai sau mới kê khai và chuyển khoản cho đơn vị cung cấp.

Trường hợp của em làm như vậy có được không?
Mong các bro chỉ giúp.
Em xin chân thành cảm ơn:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Công ty em mua hàng của cùng 1 đơn vị cung cấp, trong cùng 1 ngày được tách ra thành 2 hóa đơn A và B giá trị mỗi hóa đơn nhỏ hơn 20 triệu. Nhưng tổng giá trị A + B lại lớn hơn 20triệu.
Đã thanh toán bằng tiền mặt.
Bây giờ em viết phiếu thu lại 1 hóa đơn B, chỉ thanh toán và kê khai trong kỳ hóa đơn A.
Còn hóa đơn B kỳ kê khai sau mới kê khai và chuyển khoản cho đơn vị cung cấp.

Trường hợp của em làm như vậy có được không?
Mong các bro chỉ giúp.
Em xin chân thành cảm ơn:015:

Bạn hãy đọc thông tư 129 phần III.1 mục 1.3 Trang 25 của thông tư này nhé.

Sửa lần cuối:
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Chào các bạn, TT129 hướng dẫn như sau:

Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

Do đó, bạn thanh có chứng từ chuyển khoản qua ngân hàng cho tất cả hóa đơn đó. Không phải chỉ cần chuyển khoản phần vượt 20 triệu.

L

linhdomanh

Sơ cấp
15/8/09
6
0
0
39
Sơn La
Nếu bạn đã xác định chuyển khoản 1 hóa đơn sao bạn không chuyển luôn và kê khai luôn? sao lại phải để lại 1 hóa đơn? Hãy kê khai cả 2 và chuyển khoản phần vượt trên 20 triệu cũng được không nhất thiết là phải chuyển cả 1 hóa đơn đâu.

Cảm ơn bác.
Em vừa nhờ tư vấn về thuế và được biết là phải chuyển khoản toàn bộ 2 hóa đơn:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA