Chi phí lãi vay trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản

• Thread starter Zun con
  • Ngày gửi
Z

Zun con

Guest
18/9/08
7
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Công ty em trong đang trong giai đoạn đầu tư xây dựng cơ bản. Chi phí lãi vay hạch toán trên tài khoản 241 để vốn hóa vào giá trị công trình.

Tuy nhiên. cuối tháng 10, em nhận được công văn về việc hỗ trợ và hoàn lại toàn bộ chi phí lãi vay đã phát sinh.

Bây giờ em phải hạch toán như thế nào ạ. Anh chị nào có kinh nghiệp giúp em với ...

Đa tạ nhiều nhiều ... :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

Zun con

Guest
18/9/08
7
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Lãi vay trước đó, mình hạch toán: N241/C112 (để vốn hóa vào giá trị công trình)
Số lãi này được công ty mẹ hỗ trợ hoàn lại. Hạch toán: N112/C515

Như vậy có hợp lý không?

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
Lãi vay trước đó, mình hạch toán: N241/C112 (để vốn hóa vào giá trị công trình)
Số lãi này được công ty mẹ hỗ trợ hoàn lại. Hạch toán: N112/C515

Như vậy có hợp lý không?

Mình nghĩ hạch toán N112/C711 thì hợp lý hơn.
Xin ý kiến của cả nhà!

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
mình thấy đưa vào 515 thì không hợp lý lắm
đồng ý theo cách hach toán N112/C711

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Đây là số lãi được hỗ trợ chứ đâu phải thu nhập của doanh nghiệp mà hạch toán 515 hay 711.
Hạch toán giảm chi phí đầu tư :
Nợ : 112
Có : 241

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
chính xác là ko ảnh hưởng gì đến doanh thu hay chi phí cả. Vì cái này coi như công ty mẹ hỗ trợ hoàn toàn, bút toán chi trả lãi vay có thể xem như 1 bút toán chi hộ, thu hộ. Do đó, bạn chỉ cần hạch toán giảm chi phí XDCB dở dang là ok thôi. Tuy nhiên, cái đó là về mặt kế toán thôi nhé. Còn về mặt thuế thì không được. Cơ quan thuế sẽ bắt buộc bạn đưa khoản hổ trợ vào thu nhập. Vì vậy khi làm tờ khai quyết toán thuế TNDN năm. Bạn bốt toàn bộ số liệu về chi phí lãi vay điều chỉnh giảm lợi nhuận sau đó lại điều chỉnh tăng lợi nhuận từ thu nhập hỗ trợ. Như vậy mới hợp lý về mặt thuế dù thực sự nó chả phát sinh chi phí hay thu nhập gì ở đây cả, nhưng thuế và kế toán là khác nhau bạn ạ. Nếu bạn hạch toán kế toán và khai thuế tương tự như số liệu kế toán, khi cơ quan thuế kiểm tra có thể họ sẽ bắt ghi nhận thu nhập từ tiền hỗ trợ trong khi cái phi phí phát sinh thì họ phớt lờ thế là bị nộp thuế oan. Nên mình chắc ăn thì tự kê khai trước, nếu đã kê khai tiền hỗ trợ là thu nhập khác thì kê khai luôn cái khoản mình đã trả là chi phí lãi vay, thế là ko phải nộp 1đ thuế nào. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA