Kế toán Ban quản lý dự án

• Thread starter thuy79hp
  • Ngày gửi
T

thuy79hp

Guest
9/11/09
2
0
0
kien thuy
Chào các bạn!
Mình có việc muốn nhờ các bạn giúp đỡ. Mình chuẩn bị vào làm Ban quản lý dự án của một cty Cổ phần sản xuất sắt thép. Cty mở rộng quy mô và lập ra Ban quản lý để theo dõi giải phóng mặt bằng, san lấp, đền bù, xây dựng thêm cơ sở sx.
Mình muốn bạn nào có kinh nghiệm có thể mách mình tìm tài liệu nào nói về vấn đề này và nếu có thể cho mình xin số điện thoại để mình xin tư vấn.
Thanks........

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuynguyenvnn

Guest
1/8/07
43
0
0
39
Hà Nội
mình cũng vừa vào làm BQLDA thuỷ điện, công việc hoàn toàn khác với những gì đã làm ngoài. Chỉ có chi chứ ko thấy thu, thường là đơn vị phụ thuộc hành chính sự nghiệp.

S

sponge

Sơ cấp
2/10/08
4
0
0
38
nha trang
Mình thì hiện tại đang làm ở BQL, mình thấy tất cả đều đưa vào 241 hết (cty minh lập ra BQL để triển khai dự án công trình)

N

nhanhuan

Sơ cấp
18/1/10
3
0
0
ha noi
Chào các bạn!
Mình có việc muốn nhờ các bạn giúp đỡ. Mình chuẩn bị vào làm Ban quản lý dự án của một cty Cổ phần sản xuất sắt thép. Cty mở rộng quy mô và lập ra Ban quản lý để theo dõi giải phóng mặt bằng, san lấp, đền bù, xây dựng thêm cơ sở sx.
Mình muốn bạn nào có kinh nghiệm có thể mách mình tìm tài liệu nào nói về vấn đề này và nếu có thể cho mình xin số điện thoại để mình xin tư vấn.
Thanks........

N

nhanhuan

Sơ cấp
18/1/10
3
0
0
ha noi
bạn tìm nghị định 99 va thông tư 33 trên mang ấy

L

lethiep

Guest
6/7/10
2
0
0
43
Hà giang
Ban có thể tham khảo cuốn sách chế độ kế toán áp dụng cho chủ đầu tư
( Ban hành theo QĐ214/QĐ-BTC

H

hoa7

Sơ cấp
15/1/09
5
0
0
Ha noi
Mình cũng đang làm kế toán cho Ban Quản lý dự án. Ban mình hạch toán phụ thuộc Tổng Công ty. Hiện tại Ban chuẩn bị mua phần mềm kế toán! Bạn nào có kinh nghiệp sử dụng phần mềm kế toán cho Ban Quản lý dự án thì chia sẻ cho mình biết với ! Mình đang băn khoăn nên mua phần mềm FAst ( phần mềm Tổng Công ty đang dùng) hay mua phần mềm chuyên dụng cho chủ đầu tư - Ban Quản lý dự án! cảm ơn mọi người trước nhé!

H

hoa7

Sơ cấp
15/1/09
5
0
0
Ha noi
có ai đang ở diễn dàn không? giúp mình với !

T

thuthiem

Guest
16/6/10
1
0
0
tphcm
Đơn vị mình làm giống như Thuỷ, Nhưng là BQLDA khu đô thị, Thuỷ có tài liệu hạch toán kế toán cho Ban quản lý dự án ko? cho mình xin với.
Quyết định 241 nói chung chung quá.
Tk Thuỷ nhiều nha
Dia chỉ mình : qp_q99@yahoo.com

A

AudiQ8

Sơ cấp
10/2/09
8
0
0
Hà Nội
Đơn vị mình làm giống như Thuỷ, Nhưng là BQLDA khu đô thị, Thuỷ có tài liệu hạch toán kế toán cho Ban quản lý dự án ko? cho mình xin với.
Quyết định 241 nói chung chung quá.
Tk Thuỷ nhiều nha
Dia chỉ mình : qp_q99@yahoo.com

Mình nghĩ quyết định 214 là đủ rồi. Nếu bạn thấy chưa rõ thì có thể mua cuốn Chế độ kế toán áp dụng cho chủ đầu tư (Sách do Bộ Tài chính phát hành) ban hành theo QĐ 214 năm 2001 có hướng dẫn đầy đủ, chi tiết.

H

halinhanhnam

Guest
19/12/08
7
0
0
HN
ANh chị nào có bảng chấm công của những người trong ban quản lý dự án thì cho em xin với ạ.
Bọn em chỉ làm ban quản lý dự án kiểu kiêm nhiệm thôi nên ko biết phải chấm công thế nào. Ai biết hướng dẫn em với, huhu.....
Em xin cảm ơn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào các bạn!
Thanks........

Các bạn tham khảo thêm bài ở đường link dưới đây:

http://www.webketoan.vn/forum/f117/ke-toan-don-vi-chu-dau-tu-can-lam-nhung-gi-tham-khao-sach-gi-76393-2.html

N

nguyenhanh85

Sơ cấp
17/10/09
24
0
0
thaibinh
Cả nhà cho mình hỏi một chút công ty minh cung la chu dau tu nhung do moi thanh lap nen chua hinh thanh BQLDA. ben canh do lai co hoat dong san xuat kinh doanh. che do ke toan ma minh dang ap dung la theo QD15. Cty dc thành lập trong năm nhưng tới cuối năm mới có hoạt động kinh doanh. Mình muốn hỏi là vậy chi phí từ lúc thành lập tới giờ lúc đau minh hach toan vo 642 binh thương (chi phí gồm tiền lương, mua tscd, thiet bi đồ dùng văn phòng, vpp riêng về tiền lương thì công ty mình mới có 4 người đó là GD, kế toán, kế hoạch - kỹ thuật đầu tư, tổ chức hành chính ). Nhưng bây giờ HDQT kêu mình hạch toán như thế là không đúng mà phải bóc tách riêng thành 2 hoạt động là sxkd (kinh doanh mua bán đá ) và hoạt động đầu tư (công ty mình đang trong quá trình xin giấy phép khai thác cho mỏ đá). hd dau tu cho vo 241. Mong các bạn chỉ giáo giúp mình với bây giờ mình phải hạch toán các chi phí đó như thế nào và cách bóc tách chi phí ra sao. Va he thong so sách thì nên áp dụng hình thức nào cho phù hợp. Hình thức kế toán hoạt động đầu tư chung sổ với hoạt động sản xuất kinh doanh là như thế nào?
Mong các vị tiền bối chỉ giáo.
Thanks!

M

minhvan2728

Guest
Cả nhà cho mình hỏi một chút công ty minh cung la chu dau tu nhung do moi thanh lap nen chua hinh thanh BQLDA. ben canh do lai co hoat dong san xuat kinh doanh. che do ke toan ma minh dang ap dung la theo QD15. Cty dc thành lập trong năm nhưng tới cuối năm mới có hoạt động kinh doanh. Mình muốn hỏi là vậy chi phí từ lúc thành lập tới giờ lúc đau minh hach toan vo 642 binh thương (chi phí gồm tiền lương, mua tscd, thiet bi đồ dùng văn phòng, vpp riêng về tiền lương thì công ty mình mới có 4 người đó là GD, kế toán, kế hoạch - kỹ thuật đầu tư, tổ chức hành chính ). Nhưng bây giờ HDQT kêu mình hạch toán như thế là không đúng mà phải bóc tách riêng thành 2 hoạt động là sxkd (kinh doanh mua bán đá ) và hoạt động đầu tư (công ty mình đang trong quá trình xin giấy phép khai thác cho mỏ đá). hd dau tu cho vo 241. Mong các bạn chỉ giáo giúp mình với bây giờ mình phải hạch toán các chi phí đó như thế nào và cách bóc tách chi phí ra sao. Va he thong so sách thì nên áp dụng hình thức nào cho phù hợp. Hình thức kế toán hoạt động đầu tư chung sổ với hoạt động sản xuất kinh doanh là như thế nào?
Mong các vị tiền bối chỉ giáo.
Thanks!
Đúng thế, bạn cần phân biệt được chi phí nào dùng cho hoạt động nào để xác định được giá vốn của sản phẩm khi hoàn thành. Chi phí phục vụ cho hoạt động sản xuất kd khác với chi phí cho đơn vị CĐT mà bạn. Bạn đọc thêm QĐ 214/2000/QĐ-BTC để hiểu thêm.

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội
Cam on ban minhvan2728 nha! Minh cung da doc QD214/200/QD-BTC nhung minh van ko hieu lam. vi QD 214 la danh cho ke toan chu dau tu nhung cong ty minh ko co thanh lap BQLDA nen viec boc tach chi phi la hoi kho vi ko le sep di tiep khach lai hoi sep la di cho hoat dong nao a. mat khac khi mua thiet bi van phong, vpp thi khong biet nen tach no vao hoat dong nao.

Mình cũng làm kế toán cho 1 công ty như vậy. Công ty có dự án đầu tư và thuê nhà thầu thi công, chưa thành lập ban QLDA. Mình hạch toán phần chi phí của hoạt động liên quan tới SXKD riêng: 641, 642, 635.... Còn những chi phí của dự án tập hợp hết vào 2412 (tạo tài khoản con của nó thật là chi tiết và logic nhé) kể cả tiền tiếp khách, xăng xe, lương... Ngoài ra mình cũng dự liệu sao cho lợi nhuận kế toán trc thuế có dương 1 chút bằng cách phân bổ chi phí 2 hoạt động

N

nguyenhanh85

Sơ cấp
17/10/09
24
0
0
thaibinh
Em cảm ơn anh x_manhhung nhiều! nhưng anh cho em hoi một chút nữa ạ. Việc anh tách ra 2 hoạt động sxkd và đầu tư có dựa trên cơ sở nào không ạ ví dụ như định mức, quy định.... hay là do mình tự tách các chi phí này theo ý kiến chủ quan của bản thân

X

X_manhung

Guest
17/5/05
31
2
8
42
Hà Nội
Em cảm ơn anh x_manhhung nhiều! nhưng anh cho em hoi một chút nữa ạ. Việc anh tách ra 2 hoạt động sxkd và đầu tư có dựa trên cơ sở nào không ạ ví dụ như định mức, quy định.... hay là do mình tự tách các chi phí này theo ý kiến chủ quan của bản thân

Thành phần chi phí nào đã có định mức thì tất nhiên phải theo ĐM rồi. Khi phát sinh doanh thu thì phải có chi phí tương ứng hợp lý bạn à (chủ yếu là 632). Còn chi phí QLDN và CP bán hàng thì trên bảng kqhđkd nằm sau phần lợi nhuận gộp của 3 hoạt động KD hàng hoá, xây lắp và hoạt động tài chính. Kinh nghiệm của tôi là điều chỉnh đc lợi nhuận bằng cách hạch toán 642, 641 và 627 cho hợp lý. Nếu cần nhiều LN thì hạch toán nhiều vào 627 của xây lắp rồi cuối năm để dở dang....

M

minhvan2728

Guest
Thành phần chi phí nào đã có định mức thì tất nhiên phải theo ĐM rồi. Khi phát sinh doanh thu thì phải có chi phí tương ứng hợp lý bạn à (chủ yếu là 632). Còn chi phí QLDN và CP bán hàng thì trên bảng kqhđkd nằm sau phần lợi nhuận gộp của 3 hoạt động KD hàng hoá, xây lắp và hoạt động tài chính. Kinh nghiệm của tôi là điều chỉnh đc lợi nhuận bằng cách hạch toán 642, 641 và 627 cho hợp lý. Nếu cần nhiều LN thì hạch toán nhiều vào 627 của xây lắp rồi cuối năm để dở dang....
- Hay thật, cần nhiều LN thì bạn để ở 627, rồi cuối năm để dở dang??? và cuối cùng nó lại chạy sang 632- là một khoản làm giảm doanh thu thì phải? nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA