Để khấu hao TSCĐ là CP hợp lý???

• Thread starter KimHieuVu
  • Ngày gửi
K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Cty mình thuê nhà thầu xây dựng nhà xưởng trị giá 200triệu (bao gồm cả nguyên vật liệu, nhân công...). Vậy để CP khấu hao nhà xưởng là CP hợp lý thì hồ sơ của nhà xưởng này mình cần có những gì, cần phải làm những gì với nhà thầu? lần đầu tiên mình làm về lĩnh vực này còn bỡ ngỡ quá! mong cả nhà chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ke84thanhtung

Guest
Cty mình thuê nhà thầu xây dựng nhà xưởng trị giá 200triệu (bao gồm cả nguyên vật liệu, nhân công...). Vậy để CP khấu hao nhà xưởng là CP hợp lý thì hồ sơ của nhà xưởng này mình cần có những gì, cần phải làm những gì với nhà thầu? lần đầu tiên mình làm về lĩnh vực này còn bỡ ngỡ quá! mong cả nhà chỉ giúp
Chào bạn!
Bạn cho mình hỏi chút về nghiệp vụ xử lý TSCĐHH, và TSCDVH ha. Cty mình có nhượng bán 6 xe gắn máy, và thời gian trích khấu hao đã hết. Mình hạch toán như thế này: 1/N131/C711, C3331 và tiến hành xóa sổ 2/ N2141/C211 vì thời gian trích khấu hao đã hết nên giá trị còn lại hok còn. Thứ 2 các bạn cho mình hỏi, đối với TSCDHH, TSCDVH mà hết thời gian khấu hao có xử lý gì hok? VD: Cty mình mua PMKT 12tr, trích hấu hao trong vòng 1 năm : N2135/C111: 12tr, N6424/C2143: 12tr, vậy xử lý TCSDVHH này sao, chẳng lẽ trên TK 2135 dư bên nợ hoài sao, Theo minh nên làm thế này, TSCD đã khấu hao hết hok có giá trị sử dụng, và hok dc trích kâhú hao nữa mình làm thế này N2143/C2135: 12tr. Theo các bạn mình làm thê đúng hok?

N

nihani

Guest
5/5/08
7
0
1
Da Nang
TSCD đã hết thời gian khấu hao nhưng vẫn để sử dụng tại cty bạn, thì bạn vẫn cứ để bình thường ak. Nhưng chỉ khi nào bạn thanh lý nó thì bạn mới xử lý nó. Khi đó bạn ĐK như sau: Nợ 214/ Có 211 :Khấu hao luỹ kế. Nợ 152,111,112.../ Có 711 : giá trị thu hồi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Giấy phép XD, Hợp đồng XD, dự toán, BB nghiệm thu, bàn giao và quan trọng "hoá đơn"

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Sao kg ai giúp mình với nhỉ?????????

bạn cần phải có: hợp đồng XD, thiết kế công trình, dự toán công trình, quyết toán công trình(do bên có chưc năng lap) và hoá đơn (cả vật tư và nhân công)

Chào bạn!
Bạn cho mình hỏi chút về nghiệp vụ xử lý TSCĐHH, và TSCDVH ha. Cty mình có nhượng bán 6 xe gắn máy, và thời gian trích khấu hao đã hết. Mình hạch toán như thế này: 1/N131/C711, C3331 và tiến hành xóa sổ 2/ N2141/C211 vì thời gian trích khấu hao đã hết nên giá trị còn lại hok còn. Thứ 2 các bạn cho mình hỏi, đối với TSCDHH, TSCDVH mà hết thời gian khấu hao có xử lý gì hok? VD: Cty mình mua PMKT 12tr, trích hấu hao trong vòng 1 năm : N2135/C111: 12tr, N6424/C2143: 12tr, vậy xử lý TCSDVHH này sao, chẳng lẽ trên TK 2135 dư bên nợ hoài sao, Theo minh nên làm thế này, TSCD đã khấu hao hết hok có giá trị sử dụng, và hok dc trích kâhú hao nữa mình làm thế này N2143/C2135: 12tr. Theo các bạn mình làm thê đúng hok?

theo tôi thì thế này: TSCD đã khấu hao hết không có nghĩa là hết giá trị, chỉ không được khấu hao nữa thôi. Nhưng đến khi nhượng bán số tiền thu được chính là giá trị thanh lý bạn hạch toán vào N 111.112../c711, đồng thời hạch toán giảm TSCD bình thường

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA