Đóng BHXH

• Thread starter hangphuong
  • Ngày gửi
H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
Các bác ơi.

Ai có văn bản Pháp luật nào mới nhất về vấn đề đóng BHXH cho người lao động không? gửi cho mình xem với.

Hiện giờ có quy định nào bắt buộc DN có tối thiểu bao nhiêu lao động ký hợp đồng dài hạn mới được mua BHXH không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Văn bản thì mình không có, nhưng mình mới đi dăng ký lao động xong. Những người làm việc trong các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp thuộc mọi thành phần kinh tế, tổ hợp tác, các tổ chức kinh tế, chính trị xã hội, có quan hệ tiền công, tiền lương đều là đối tượng bắt buộc tham gia BHXH ( và BHYT đã sát nhập vào BHXH, gọi chung là BHXH). Do đó đơn vị bạn có 1 lao động cũng bắt buộc phải đóng bảo hiểm :wall:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hangphuong nói:
Các bác ơi.

Ai có văn bản Pháp luật nào mới nhất về vấn đề đóng BHXH cho người lao động không? gửi cho mình xem với.

Hiện giờ có quy định nào bắt buộc DN có tối thiểu bao nhiêu lao động ký hợp đồng dài hạn mới được mua BHXH không?

Theo qui định của Nghị định số 01/2003/NĐ-CP ngày 9/1/2003 thì đơn vị có từ một lao động trở lên mà ký hợp đồng cũng phải đóng BHXH.

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
cho mình hỏi cái
công ty mình mới thành lập, do các đồng chí nhân viên đếu đang trong giai đoạn thử việc và công ty đang nhiều việc lu bu, do vậy mình đi đăng ký lao động để đóng BHXH muộn mát 3 tháng thì có được không vây? Mà như vậy thì mình sẽ trích nộp BHXH từ khi đi đăng ký hay là phải đóng cho cả 3 tháng trước vậy?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
To Hoangphuc
Tớ ở quận Ba Đình, doanh nghiệp hoạt động lâu rồi nhưng đến tháng 12/04 sếp mới đồng ý nộp BHXH cho NV. Tớ lên BHXH làm thủ tục, người ta đồng ý cho nộp (gọi là truy thu) từ tháng 1/04 đấy. Tức là tháng 12/2004 mình mới làm thủ tục rồi nộp 1 cục cho cả năm 2004 luôn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangphuc nói:
cho mình hỏi cái
công ty mình mới thành lập, do các đồng chí nhân viên đếu đang trong giai đoạn thử việc và công ty đang nhiều việc lu bu, do vậy mình đi đăng ký lao động để đóng BHXH muộn mát 3 tháng thì có được không vây? Mà như vậy thì mình sẽ trích nộp BHXH từ khi đi đăng ký hay là phải đóng cho cả 3 tháng trước vậy?
Khi đăng ký nộp BHXH thì bạn tách ta hai loại
- Loại 1: Các hợp đồng từ 3 tháng trở lên: Thì đóng BHXH
- Loại 2: Các hợp đồng dưới 3 tháng thì chưa phải đóng trừ trường hợp trong hợp đồng có thỏa thuận là công ty đóng BHXH.

A

accounted

Guest
20/8/04
3
0
0
viet nam
Mình ở quận Tân Bình, CTY mình cũng bắt phải nộp từ năm 2003 luôn, vì trong giâý chứng nhận đăng ký kinh doanh cuả cty mình thì cty hđ từ năm 2002, nhưng cty mình mâý năm trước chỉ có 7 lao động thôi, nộp như vâỵ có đúng không, có thể cho mình biết thông tư naò liên quan đến trừơng họp này không vậy . Thank

H

hangphuong

Guest
9/3/05
42
0
0
42
Ha Noi
hoangloc nói:
Tớ ở quận Ba Đình, doanh nghiệp hoạt động lâu rồi nhưng đến tháng 12/04 sếp mới đồng ý nộp BHXH cho NV. Tớ lên BHXH làm thủ tục, người ta đồng ý cho nộp (gọi là truy thu) từ tháng 1/04 đấy. Tức là tháng 12/2004 mình mới làm thủ tục rồi nộp 1 cục cho cả năm 2004 luôn.

thế công ty tớ thành lập từ năm 2002 đến năm 2005 mới nộp thi cung truy thu hết ah?

N

nhatrangngayve

Guest
25/1/05
5
0
0
51
saigon
CÁc bạn vào trang web của Bộ Tài Chính , có đầy đủ thông tư mới về BHXH.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Accounted và Hangphuong,

Nói chung, Cty các bạn phải đóng BHXH cho người lao động kể từ khi ký HĐLĐ với người lao động. Điều này để bảo vệ quyền lợi của người lao động. Do đó Cty các bạn sẽ bị cơ quan BHXH truy thu nếu trước khi đăng ký đóng BHXH, Cty các bạn chưa đóng BHXH theo quy định.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Mình cũng vừa đóng BHXH xong, cty bạn nào chưa đóng thì nên tham gia sớm. Việc quan trọng ở đây là trong Hợp đồng lao động các bạn ghi thời gian Hợp đồng là ở thời điểm nào. Căn cứ vào đó BHXh sẽ quyét định truy thu, nên đóng sớm các bạn à, truy thu phần BHXH ko sao chứ còn 3% BHYT mà truy thu thì cả cty & nhân viên hơi thiệt thòi .

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ừ nhỉ? ai lại truy thu luôn cả tiền BHYT nhỉ? Làm như vậy có đúng không nhỉ?
Chuyên gia về BHXH-YT đâu rồi nhỉ? Sao chẳng thấy Bác trả lời thế??

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hic, BHYT từ 1/7 năm nay mới bắt buộc đóng mà đã bị truy thu rồi sao ạ????:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA