Đăng ký thang lương và BHXH

• Thread starter phuocbinh
  • Ngày gửi
P

phuocbinh

Sơ cấp
10/10/08
29
0
0
39
bình dương
Công ty của em dự kiến tuyển 2 nhân viên thôi vậy mình có cần làm thỏa ước lao động tập thể ko ? Nếu có thì chổ đại diện công đoàn ai sẽ ký ? Khi nào mình mới đăng ký thang lương, sau khi tuyển nhân viên hay đăng ký trước.

Tiền BHXH, BHYT mình đóng theo lương căn bản nhà nước quy định hay lương ghi trong hợp đồng ? Em nghe nói lương mình ghi trong hộp đồng là 2tr/tháng nhưng mình chỉ đóng BHXH,BHYT cho nhân viên 20% theo lương căn bản nhà nước quy định là 800 phải ko ? còn 5% kia mình trích từ 2tr ???? Anh chị giúp em vói ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Công ty của em dự kiến tuyển 2 nhân viên thôi vậy mình có cần làm thỏa ước lao động tập thể ko ? Nếu có thì chổ đại diện công đoàn ai sẽ ký ? Khi nào mình mới đăng ký thang lương, sau khi tuyển nhân viên hay đăng ký trước.

Tiền BHXH, BHYT mình đóng theo lương căn bản nhà nước quy định hay lương ghi trong hợp đồng ? Em nghe nói lương mình ghi trong hộp đồng là 2tr/tháng nhưng mình chỉ đóng BHXH,BHYT cho nhân viên 20% theo lương căn bản nhà nước quy định là 800 phải ko ? còn 5% kia mình trích từ 2tr ???? Anh chị giúp em vói ?

Về những gì em hỏi thì đã có hướng dẫn cụ thể tại Bộ luật LĐ và các văn bản hướng dẫn, cụ thể theo quy định và thông báo của Bộ LĐTBXH thì mọi vấn đề em hỏi liên quan đến đăng ký thang bảng lương, nội quy, thoả ước LĐ em sẽ phải làm việc với Sở LĐTBXH nơi quản lý cơ quan doanh nghiệp em.
Đối với công ty, DN có sử dụng từ 10 lao động trở lên sẽ phải làm Thoả ước LĐ và có tổ chức Công đoàn cơ sở (thay Công đoàn lâm thời). Sau khi tuyển xong sẽ lập danh sách cụ thể và quyết định, từ đó làm cơ sở ra thông báo và gửi cơ quan quản lý.
Đối với tiền BHXH, BHYT thì nếu DN có từ 03 LĐ trở lên và có đăng ký với bên phòng Bảo hiểm quận huyện quản lý sẽ thực hiện theo quy định chung về BH.
Chúc em vui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA