Cty B' viết hóa đơn 100% giá trị công trình. Rồi thu thêm 2% chi phí quản lý nữa. Hạch toán chi phí,

• Thread starter sang gl
  • Ngày gửi
S

sang gl

Guest
26/2/09
15
0
0
VN
Xin chào !
Ai biết xin chỉ giúp tôi nhé!
Cty tôi nhận thầu một công trình xây lắp nhưng không làm mà cho công ty khác (B') làm. Giám đốc công ty tôi yêu cầu Cty B' viết hóa đơn 100% giá trị công trình. Rồi thu thêm 2% chi phí quản lý nữa. Tôi không biết phải hạch toán thế nào cho đúng cả. 2% chi phí quản lý đấy có phải đóng thuế thu nhập không?
Bạn nào biết chỉ giúp tôi với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
1. Không thể có chuyện Thầu phụ (đừng dùng từ B') chấp nhận viết 100% giá trị được vì hai lý do:
- Công ty bạn vi phạm Luật xây dựng (khối lượng do thầu phụ thực hiện không vượt quá 30%).
- Thầu phụ không có lãi.
2. Bạn nói 2% thu thêm nhưng chưa rõ, theo tôi hiểu, thì Côg ty bạn giao thầu với tỷ lệ 98% giá trị được duyệt, còn 2% thì thu chi phí quản lý, như vậy thầu phụ phải viết hóa đơn tương đương 98% giá trị được Chủ đầu tư nghiệm thu. Còn 2% giữ lại ở Cty bạn, sau khi cân đối các khoản doanh thu, thu nhập và các chi phí khác, sẽ được đưa vào thu nhập chịu thuế TNDN.
Căn cứ Biên bản nghiệm thu với thầu phụ và hóa đơn của họ, ghi:
Nợ TK 154
Nợ TK 133
Có TK 3312
và chỉ trả tiền cho họ theo hóa đơn đã được cấp.

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
đây không phải là thầu phụ, các bạn hiểu sai ý sang gl rồi. Đây chỉ là một hình thức chuyển thầu ( do nhiều yếu tố mà bên nhận thầu không làm nên mới chuyển cho một đơn vị khác), 2% chi phí quản lý đó bạn để ngoài lề, không phản ánh vào sổ sách kế toán nhé. 2% đó cũng không thể hiện trên hoá đơn của bên B đâu nhé.
Nick: linhnhat166

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
đây không phải là thầu phụ, các bạn hiểu sai ý sang gl rồi. Đây chỉ là một hình thức chuyển thầu ( do nhiều yếu tố mà bên nhận thầu không làm nên mới chuyển cho một đơn vị khác), 2% chi phí quản lý đó bạn để ngoài lề, không phản ánh vào sổ sách kế toán nhé. 2% đó cũng không thể hiện trên hoá đơn của bên B đâu nhé.

Theo mình, tất cả phát sinh đều phải phản ảnh qua sổ sách kế tóan bạn ạ.
Trường hợp này nên ghi:
1- Giá trị hợp đồng: .... đ
2- Giảm giá 2%: ... đ
3- Giá trị thanh quyết tóan: ... đ (1-2)
Không nên để ngòai sổ sách bất cứ khỏan nào bạn nhé.

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam

Chuyển thầu không là thầu phụ thì là gì bạn nhỉ? Có thể chấp nhận được khi thầu phụ thi công 100% khối lượng nhưng là 100% khối lượng của một hoặc một vài hạng mục đặc thù (điện, nước, cơ khí, nội thất, thiết bị...) mà thầu chính không có giấy phép hành nghề hoặc làm được nhưng sẽ không hiệu quả. Có lẽ sanggl nói đến trường hợp này, vậy thì có thể thanh toán cho thầu phụ 100% giá trị hạng mục. 2% "quản lý" này, là tiền lại quả chăng? Nhẽ đâu lại thế??? :015:

S

sang gl

Guest
26/2/09
15
0
0
VN
Cảm ơn lời góp ý của các bạn!
Công trình công ty tôi giao thầu là công trình cầu, cống, đường.
Trước đây bên nhận thầu vẫn viết hóa đơn 98%, còn 2% Cty tôi đưa vào chi phí quản lý. Nhưng gần đây Sếp tôi yêu cầu bên nhận thầu viết đủ 100% giá trị nên tôi không biết phải hạch toán thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA