Cách áp dụng thuế suất 5% hay 10%

• Thread starter minhkhanhmk
  • Ngày gửi
M

minhkhanhmk

Guest
12/7/08
2
0
0
40
Hà Nội
Xin chào tất cả mọi người trong diễn đàn cũng như các khách mời. Mình không phải là một kế toán viên nhưng mình cũng cần có những kiến thức cơ bản của ngành thuế để khi đi làm việc cho tiện. Mình là một kỹ sư xây dựng nên cũng phải thường xuyên va chạm với hóa đơn, chứng từ. Trước đây khi bên B cấp hóa đơn bán cát đen cho mình đều cấp với mức thuế suất 5% hoặc 10% x 50% nhưng hôm trước khi mình lấy hóa đơn ở đơn vị cấp cát cho mình thì họ khăng khăng viết hóa đơn cho mình là 10% mặc dù tronh hợp đồng trước đó có ghi là thuế suất áp dụng trong đơn giá là 5% ( Hợp đồng ký tháng 7 năm 2009 ). Bên B của mình nói rằng từ 1.10.2009 là áp dụng theo mức mới rồi. Hôm đó mình đang cần gấp cần hóa đơn để làm hồ sơ thanh toán nên đành chấp nhận để bên B viết như vậy. Mình về tìm kiếm trên mạng nhưng không thấy có hướng dẫn hoặc thay đổi gì cả về mức thuế suất đó cả. Ai biết có thông tin gì tư vấn cho mình với hoặc gửi mình theo địa chỉ email này nhé: trandinhminhkhanh@gmail.com
Xin trân trọng cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Cát đen không thuộc diện được miễn giảm 50% thuế, nên thuế VAT vẫn là 10%. Mình chưa thấy có văn bản pháp luật nào có cát đen được miễn giảm cả!

Đúng vây.
Đất , đá, cát , sỏi là các mặt hàng không thuộc dạng được giảm thuế suất nên vẫn giữ thuế suất là 10%.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA