Phân phối lợi nhuận sau thuế của cty 1 thành viên

• Thread starter xuanhoahoa
  • Ngày gửi
X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Xin cho em hỏi Cty em là CTy một thành viên thì sau khi nộp thuế TNDN phần lợi nhuận sau thuế được tuỳ ý chủ cty sử dụng có đúng không hay bắt buộc phải trích lập các quỹ khen thưởng...Xin cho em hướng dẫn. em xin cảm ơn nhiều.:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Xin cho em hỏi Cty em là CTy một thành viên thì sau khi nộp thuế TNDN phần lợi nhuận sau thuế được tuỳ ý chủ cty sử dụng có đúng không hay bắt buộc phải trích lập các quỹ khen thưởng...Xin cho em hướng dẫn. em xin cảm ơn nhiều.:dance2:

Cái này bạn xem bảng Điều lệ Cty có qui định trích và tỷ lệ trích hay không, hơn nữa lợi nhuận sau thuế của GD Cty TNHH MTV còn phải nộp thuế TNCN.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Theo quy định tại điểm 3.3, khoản 3, Mục II, Phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: khoản lợi tức của cá nhân nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn là thu nhập chịu thuế TNCN.
Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp khoản lợi nhuận thực hiện của Công ty TNHH một thành viên do một cá nhân sáng lập, sau khi nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN, thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo qui định của pháp luật và trích lập các quỹ theo quy định tại Điều lệ công ty thì phần thu nhập còn lại của thành viên góp vốn được xác định là thu nhập chịu thuế và phải kê khai nộp thuế như sau:
- Nếu thành viên góp vốn rút lợi nhuận ra khỏi công ty thì phải kê khai, nộp thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn với thuế suất 5% ngay khi rút lợi nhuận.
- Nếu thành viên góp vốn dùng lợi nhuận để ghi tăng vốn điều lệ của công ty thì chưa phải nộp thuế ngay mà sẽ nộp thuế TNCN đối với hoạt động đầu tư vốn với thuế suất 5% khi thành viên góp vốn bán DN hoặc khi đình chỉ hoạt động của DN.

X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
em cảm ơn các anh chị nhiều. nhưng trường hợp chủ doanh nghiệp bỏ vốn kinh doanh nhưng không lĩnh lương hàng tháng mà chỉ được hưởng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế TNDN rồi thì lợi nhuận sau thuế là tuỳ thuộc quyền sử dụng của chủ DN phải không ạ, ý em là chỉ 1 mình họ bỏ vốn kinh doanh.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
em cảm ơn các anh chị nhiều. nhưng trường hợp chủ doanh nghiệp bỏ vốn kinh doanh nhưng không lĩnh lương hàng tháng mà chỉ được hưởng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế TNDN rồi thì lợi nhuận sau thuế là tuỳ thuộc quyền sử dụng của chủ DN phải không ạ, ý em là chỉ 1 mình họ bỏ vốn kinh doanh.

Lợi nhuận sau thuế sẽ được trích lập cho các quỹ được ghi trong điều lệ Cty bạn ạ.
Nếu không điều lệ không ghi thì chủ DN được quyền quyết định.

X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Bác hướng dẫn vậy thì em xin cảm ơn và xin bác chỉ giúp là quy định trong văn bản, thông tư nào . xem hộ em hạch toán định khoản khi chi khoản rut lãi sau thuế đó như sau có đúng không: Nợ TK 421; Có TK 111.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Bác hướng dẫn vậy thì em xin cảm ơn và xin bác chỉ giúp là quy định trong văn bản, thông tư nào . xem hộ em hạch toán định khoản khi chi khoản rut lãi sau thuế đó như sau có đúng không: Nợ TK 421; Có TK 111.

Bạn tham khảo tài khỏan 421 trong Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC hay số 15/2006/QĐ-BTC.
Còn phần hạch tóan:
- Trong năm tài chính, tạm trả lợi nhuận bằng tiền mặt: Nợ TK 421/có TK 111
- Cuối năm tài chính, khi đã xác định rõ lợi nhuận còn phải trả: Nợ TK 421/có TK 338 (3388).
Bạn chú ý: Tiếp tục miễn số thuế thu nhập cá nhân từ 1/7/2009 đến hết năm 2009 đối với thu nhập từ đầu tư vốn.

• Like
Reactions: camtho2108
X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Em xin cảm ơn bác và diễn đàn nhiều.

Xem nhiều