Hóa đơn đã ghi nhận doanh thu tháng sau ghi giảm như thế nào

• Thread starter tranthiman
  • Ngày gửi
T

tranthiman

Trung cấp
14/5/09
63
0
6
39
hoa hai
Chào cả nhà
cho mình hỏi trong tháng 9/2009 bên mình có thi công trạm viễn thông, bên mình đã xuất hóa đơn theo giai đoạn đầu và mình đã kê khai thuế, nhưng qua tháng 10 bên đối tác họ đã hủy đơn đặt hàng do bên mình không làm kịp tiến độ, họ yêu cầu mình xuất hóa đơn ghi giảm doanh thu. Nhưng mình không rõ là hóa đơn khi giảm doanh thu thì xuất như thế nào, có ai biết chỉ dùm mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PhươngMai

Guest
24/5/06
14
0
0
44
Hà Nội
Chào cả nhà
cho mình hỏi trong tháng 9/2009 bên mình có thi công trạm viễn thông, bên mình đã xuất hóa đơn theo giai đoạn đầu và mình đã kê khai thuế, nhưng qua tháng 10 bên đối tác họ đã hủy đơn đặt hàng do bên mình không làm kịp tiến độ, họ yêu cầu mình xuất hóa đơn ghi giảm doanh thu. Nhưng mình không rõ là hóa đơn khi giảm doanh thu thì xuất như thế nào, có ai biết chỉ dùm mình với

Nếu họ huỷ toàn bộ hợp đồng thì bên mua sẽ phải xuất lại hoá đơn cho bên bạn toàn bộ.
Còn nếu chỉ giảm một phần hợp đồng theo dạng bên mua phạt hợp đồng thì bạn phải căn cứ vào các biên bản làm việc để ghi giảm trừ doanh thu.
Bạn lưu ý rằng để giảm DT không do phạt thì bên mua phải viết hoá đơn trả lại bên mình nhé!

T

tranthiman

Trung cấp
14/5/09
63
0
6
39
hoa hai
Họ đã hủy cả đơn đặt hàng của trạm viễn thông đó, nhưng các trạm khác vẫn hoạt động , khi mình xuất hóa đơn đó thì chỉ 35% của đơn đặt hàng,
bây giờ mình xuất hóa đơn các trạm khác ở giai đoạn 2 là như thế này
Trạm A: mình xuất hóa đơn giai đoạn 1 là 47.000.000 đ
Trạm B: mình xuất hoá đơn giai đoạn 1 là 47.000.000đ
sau đó họ hủy trạm B
Trạm A: mình đã xuất hóa đơn giai đoạn 2 là 54.000.000đ
họ bảo lấy 47.000.000đ chuyển qua còn lại họ trả thêm cho mình 7.000.000 đ
theo ý mình : là mình hủy hóa đơn 54tr vì chưa kê khai thuế, mình sẽ xuất hoá đơn 7tr như vậy doanh thu vẫn là 54tr, vì hóa đơn 47tr kia tháng trước mình đã kê khai rồi
Nhưng bên đối tác không đồng ý hủy hóa đơn 54tr mà họ bảo mình xuất hóa đơn ghi giảm doanh thu 47tr , rồi họ trừ 47 tr đã chuyển cho bên mình và họ chuyển thêm 7tr nữa. Mình cũng chưa biết giải quyết thế nào

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
trời ơi lăng nhàng quá.căn cứ theo hợp đồng mà làm.
bạn yêu cầu họ xuất trả lại hoá đơn trạm B là xong thôi mà viêc gì mà phải theo họ lằng nhàng quá.

P

PhươngMai

Guest
24/5/06
14
0
0
44
Hà Nội
Họ đã hủy cả đơn đặt hàng của trạm viễn thông đó, nhưng các trạm khác vẫn hoạt động , khi mình xuất hóa đơn đó thì chỉ 35% của đơn đặt hàng,
bây giờ mình xuất hóa đơn các trạm khác ở giai đoạn 2 là như thế này
Trạm A: mình xuất hóa đơn giai đoạn 1 là 47.000.000 đ
Trạm B: mình xuất hoá đơn giai đoạn 1 là 47.000.000đ
sau đó họ hủy trạm B
Trạm A: mình đã xuất hóa đơn giai đoạn 2 là 54.000.000đ
họ bảo lấy 47.000.000đ chuyển qua còn lại họ trả thêm cho mình 7.000.000 đ
theo ý mình : là mình hủy hóa đơn 54tr vì chưa kê khai thuế, mình sẽ xuất hoá đơn 7tr như vậy doanh thu vẫn là 54tr, vì hóa đơn 47tr kia tháng trước mình đã kê khai rồi
Nhưng bên đối tác không đồng ý hủy hóa đơn 54tr mà họ bảo mình xuất hóa đơn ghi giảm doanh thu 47tr , rồi họ trừ 47 tr đã chuyển cho bên mình và họ chuyển thêm 7tr nữa. Mình cũng chưa biết giải quyết thế nào

Nếu họ y/c huỷ trạm B. Thì bạn nói bên họ xuất hoá đơn trả lại cho đơn vị bạn 47 tr đó. Chứ không phải là bên bạn viết hoá đơn giảm doanh thu.
Trích thông tư 120
1.10- Trường hợp lập lại hoá đơn:
Trường hợp mua, bán hàng hoá, khi người bán hàng đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng nhưng do hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, tổ chức, cá nhân mua hàng phải lập hoá đơn theo đúng quy định nhưng hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán, số tiền hàng, tiền thuế GTGT kèm theo Phiếu nhập kho, xuất kho (nếu có) làm căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh tiền hàng, số thuế GTGT khi kê khai thuế.

D

Dang Hanh

Guest
Nếu họ y/c huỷ trạm B. Thì bạn nói bên họ xuất hoá đơn trả lại cho đơn vị bạn 47 tr đó. Chứ không phải là bên bạn viết hoá đơn giảm doanh thu.
Trích thông tư 120

Mình đồng ý với cách giải quyết của Bạn Phương Mai. Như vậy là đúng với quy định về việc lập hoá đơn mà đỡ lằng nhằng bạn à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA