Chứng từ hạch toán tiền ủng hộ phòng chống bão lụt

• Thread starter mr tuyen
  • Ngày gửi
M

mr tuyen

Guest
23/12/08
0
0
0
bmt
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi, cty mình sắp tới có chi tiền ủng hộ bão lụt miền trung, nhưng cty không có quỹ nào để chi cho khoản này, nên phải đưa vào chi phí. Vậy có cách nào để hạch toán hợp lý không? chứng từ gồm những gì?
Mình đang cần gấp! Xin cám ơn tất cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duytruong

Guest
23/5/08
1
0
1
45
Ninh Thuận
chi tiền ủng hộ bão lụt miền trung , được hạch toán vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN .
từng từ gồm :
1. nếu ủng hộ bằng hiện vật : thì phải có hóa đơn mua (Hóa đơn đỏ) + biên bản giao hận cho bên nhận ủng hộ
2. nếu chi bằng tiền : phải có chứng từ chi và xác nhận của bên nhận tiền
ghi chú : khi làm từ thiện phải thông qua chính quyền địa phương để làm thủ tục nha.
Chào bạn .

A

Accneu

Guest
4/11/09
3
0
0
Hà Nội
Trả lời như bạn theo mình là sai hoàn toàn rồi.
Các khoản chi ủng hộ đối với doanh nghiệp nhà nước thường được trích từ các quỹ trích lập hàng năm
Nhưng đối với doanh nghiệp tư nhân không thực hiện trích lập các quỹ đó và các khoản ủng hộ không được xem là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN

R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
Trả lời như bạn theo mình là sai hoàn toàn rồi.
Các khoản chi ủng hộ đối với doanh nghiệp nhà nước thường được trích từ các quỹ trích lập hàng năm
Nhưng đối với doanh nghiệp tư nhân không thực hiện trích lập các quỹ đó và các khoản ủng hộ không được xem là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN
Bạn Accneu trả lời là đúng rồi. Theo Thông tư 130 hướng dẫn Luật Thuế TNDN là hướng dẫn như vậy
Công ty không có quỹ nào để làm việc này cả (Không có TK nào để cho Quỹ này hết)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA