Khấu trừ 10% thuế TNCN

• Thread starter company
  • Ngày gửi
C

company

Trung cấp
19/7/08
114
0
0
Miền cát trắng
Lương NV bán hàng của Cty mình chỉ có 3 triệu, nhưng tháng này phát sinh thu nhập tiền huê hồng. Theo như mình được biết thì khoản thu nhập này ko thường xuyên, nên số tiền trên 500 ngàn khấu trừ thuế 10%.Như vậy cả nhà cho mình hỏi phải kê khai như thế nào? mẫu biểu? , nộp thuế vào khoản, mục, TM nào?
Xin cám ỏn mọi người rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạnj ơi nhân viên bán hàng bên bạn có ký HĐLĐ ko?nghe mọi người nói thì luật ko quy định là thu nhập thường xuyên hay ko thường xuyên mà là thu nhập của người ký hợp đồng va ko ký hợp đồng thôi,nêu bên bạn ký HĐ thì khoản đó ko phải khấu trừ thuế nhé.Cònnhuwngx ai phải khấu trừ thuế thì bạn cấp cho họ chứng từ khấu trừ thuế TNCN dể cuối năm họ quyết toán

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Lương NV bán hàng của Cty mình chỉ có 3 triệu, nhưng tháng này phát sinh thu nhập tiền huê hồng. Theo như mình được biết thì khoản thu nhập này ko thường xuyên, nên số tiền trên 500 ngàn khấu trừ thuế 10%.Như vậy cả nhà cho mình hỏi phải kê khai như thế nào? mẫu biểu? , nộp thuế vào khoản, mục, TM nào?
Xin cám ỏn mọi người rất nhiều.

cho mình hỏi cty bạn có ký HDLD dài hạn từ 3 tháng trở lên với các nhân viên BH ko? hay chỉ ký HD thời vụ thôi
nếu ký HDLD >3 tháng thì cac khoản hoa hồng không thường xuyên này nên thỏa thuận trong HDLD luôn và khi có phát sinh bạn công vào với thu nhập hàng tháng để trừ đi các khoản được giảm trừ, rồi áp vào biểu thuế lũy tiến chứ đừng khầu trừ 10%, thiệt cho họ quá
thân :015:

C

company

Trung cấp
19/7/08
114
0
0
Miền cát trắng
cho mình hỏi cty bạn có ký HDLD dài hạn từ 3 tháng trở lên với các nhân viên BH ko? hay chỉ ký HD thời vụ thôi
nếu ký HDLD >3 tháng thì cac khoản hoa hồng không thường xuyên này nên thỏa thuận trong HDLD luôn và khi có phát sinh bạn công vào với thu nhập hàng tháng để trừ đi các khoản được giảm trừ, rồi áp vào biểu thuế lũy tiến chứ đừng khầu trừ 10%, thiệt cho họ quá
thân :015:

NV bán hàng này bên mình ký HĐLĐ trên 1 năm , mình hỏi bên thu thì họ bảo vậy, mà phần giảm trừ gia cảnh thì mình chưa đăng ký cho NV,nếu nộp chậm phần thuế này thì có bị phat không nhỉ ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
NV bán hàng này bên mình ký HĐLĐ trên 1 năm , mình hỏi bên thu thì họ bảo vậy,

mình nghĩ bạn chưa giải thích rõ với bác thuế, thế trong HDLD bạn có ghi rõ thêm phần hoa hồng (nếu có) được hưởng không? trường hợp khấu trừ 10% chỉ giành cho cá nhân không cư trú; cá nhân không ký hợp đồng lao động
-nếu ký HDLD thời vụ mà trên 3tháng đến <12 tháng cũng vẫn áp dụng biễu lũy tiến từng phần (TT 62)

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
nên bạn cứ cộng hết thu nhập lại, trừ di các khoản giảm trừ và áp dụng biểu thuế suất lũy tiến

mà phần giảm trừ gia cảnh thì mình chưa đăng ký cho NV,nếu nộp chậm phần thuế này thì có bị phat không nhỉ ?

khi ký HDLD thì bạn phải đăng ký nguoi phụ thuôc (TT84):

Trường hợp đối tượng nộp thuế ký hợp đồng lao động (hoặc có quyết định tuyển dụng) sau ngày 30 tháng 1 thì thời hạn đăng ký người phụ thuộc chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng ký hợp đồng lao động hoặc quyết định tuyển dụng.
bạn chưa đăng ký thì bây giờ đăng ký trước đi (mẫu 16/DK-TNCN) và giảm trừ cho họ

còn hồ sơ chứng minh thì nộp trong vòng 3 tháng

-số thuế TNCN phải nộp mà phát sinh trong 6 tháng đầu năm thì được miễn, từ 1/7/2009 trở đi mà chưa nộp thì bị phạt
thân,:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA