lập dự phòng nợ phải thu khó đòi

• Thread starter draybmt
  • Ngày gửi
D

draybmt

Guest
12/11/09
3
0
0
34
tp ho chi minh
các bác ơi cho em hỏi
khi lập dự phòng nợ thu khói đòi thì khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp có coi nó là một khoản ghi nhận tăng doanh thu ko
cảm ơn các bác rất nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
các bác ơi cho em hỏi
khi lập dự phòng nợ thu khói đòi thì khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp có coi nó là một khoản ghi nhận tăng doanh thu ko
cảm ơn các bác rất nhiều!!!

Bạn nói rõ chút xem
Sao lập dự phòng lại tăng doanh thu?

D

draybmt

Guest
12/11/09
3
0
0
34
tp ho chi minh
Bạn nói rõ chút xem
Sao lập dự phòng lại tăng doanh thu?

thì cuối tháng trích lập dự phòng nợ phải thủ kho đồi, thì khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp cái khoản đó theo luật thuế có phải là một khoản đó có xem là một khoản làm tăng doanh thu ko để tính thuế đó mà

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
thì cuối tháng trích lập dự phòng nợ phải thủ kho đồi, thì khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp cái khoản đó theo luật thuế có phải là một khoản đó có xem là một khoản làm tăng doanh thu ko để tính thuế đó mà

Trích lập dự phòng phải thu khó đòi thì được coi là chi phí hợp lý của doanh nghiệp chứ nhưng chi phí này cần phải chứng minh bảo vệ được thì cơ quan thuế mới chấp nhận. khoản này ko phải là doanh thu bạn nhầm rồi

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
Trích lập dự phòng phải thu khó đòi thì được coi là chi phí hợp lý của doanh nghiệp chứ nhưng chi phí này cần phải chứng minh bảo vệ được thì cơ quan thuế mới chấp nhận. khoản này ko phải là doanh thu bạn nhầm rồi

Đồng ý với bạn Yennemthien.
Bạn draybmt xem TT13/2006/TT-BTC về trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi

D

draybmt

Guest
12/11/09
3
0
0
34
tp ho chi minh

thanks mọi người!
nhưng nếu ko chứng minh được thì cái khoản này tính làm sao?

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
thì thôi chứ làm sao, cho nó vào nợ khó đòi đừng có trích nữa, để 2 năm sau mang ra xử lý.

D

Da Hanh

Guest
20/10/09
18
0
0
34
HCM
Nếu không có bằng chứng chứng minh việc lập dự phòng và khả năng khách hàng không thanh toán thì Thuế sẽ loại trừ nó ra khi tính Thuế TNDN . Kết quả là doanh thu theo thuế cao hơn => Bạn phải đóng thuế TNDN nhiều hơn

H

hathaithanh

Guest
25/8/09
1
0
0
hn
Mức trích lập dự phòng phải thu khó đòi đuợc quy định ở thông tư 228/2009/TT-BTC: " 2. Phương pháp lập dự phòng:
Doanh nghiệp phải dự kiến mức tổn thất có thể xảy ra hoặc tuổi nợ quá hạn của các khoản nợ và tiến hành lập dự phòng cho từng khoản nợ phải thu khó đòi, kèm theo các chứng cứ chứng minh các khoản nợ khó đòi nói trên. Trong đó:
- Đối với nợ phải thu quá hạn thanh toán, mức trích lập dự phòng như sau:
+ 30% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ trên 6 tháng đến dưới 1 năm.
+ 50% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 1 năm đến dưới 2 năm.
+ 70% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 2 năm đến dưới 3 năm.
+ 100% giá trị đối với khoản nợ phải thu từ 3 năm trở lên."
Bạn tham khảo thêm nhé!!

N

ngahtt

Guest
4/4/09
4
0
0
Tp HCM
Mức trích lập dự phòng phải thu khó đòi đuợc quy định ở thông tư 228/2009/TT-BTC: " 2. Phương pháp lập dự phòng:
Doanh nghiệp phải dự kiến mức tổn thất có thể xảy ra hoặc tuổi nợ quá hạn của các khoản nợ và tiến hành lập dự phòng cho từng khoản nợ phải thu khó đòi, kèm theo các chứng cứ chứng minh các khoản nợ khó đòi nói trên. Trong đó:
- Đối với nợ phải thu quá hạn thanh toán, mức trích lập dự phòng như sau:
+ 30% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ trên 6 tháng đến dưới 1 năm.
+ 50% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 1 năm đến dưới 2 năm.
+ 70% giá trị đối với khoản nợ phải thu quá hạn từ 2 năm đến dưới 3 năm.
+ 100% giá trị đối với khoản nợ phải thu từ 3 năm trở lên."
Bạn tham khảo thêm nhé!!

N

ngahtt

Guest
4/4/09
4
0
0
Tp HCM
Em chua hieu? phan^` nay` lam' co' the^? cho vd cu the^? duoc ko?

T

tranvanha1971

Guest
1/11/10
1
0
0
52
nam định
Trong năm công ty có khoản nợ phải thu tren 1 nam là 1.000.000.000đ, cty dự dinh trích dự phòng 300.000.000d. Khoản trích này có phải tính thuế TNDN ko?

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
mấy cái này mình cũng chưa được làm tới mặc dù cũng đang làm kế toán.Mình cũng học hỏi các bạn thêm mới được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA