cách thức làm kê khai thuế và nộp thuế

• Thread starter NguyetTung
  • Ngày gửi
N

NguyetTung

Guest
17/9/09
14
0
0
Hà Nội
[U]xin chào các bác các cô các anh chị các bạn trong diễn đàn.em mới bước vào làm kế toán.em không biết cách làm kê khai thuế và cách thức nộp thuế.em nhờ mọi người trong diễn đàn giúp đỡ em với.em học kế toán doanh nghiệp sản xuất ra.tuy nhiên em vẫn chưa hình dung ra trong công việc thực tế trình tự để làm kế toán.vì học rất khác với tình hình thực tế bên ngoài.học thì có đề bài và công việc chủ yếu là định khoản.thật sự em thấy rất lo và hoang mang.em rất cần và mong được mọi người trong diễn đàn giúp em với.em xin cảm ơn.[/U]

Khóa học Quản trị dòng tiền
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
[U]xin chào các bác các cô các anh chị các bạn trong diễn đàn.em mới bước vào làm kế toán.em không biết cách làm kê khai thuế và cách thức nộp thuế.em nhờ mọi người trong diễn đàn giúp đỡ em với.em học kế toán doanh nghiệp sản xuất ra.tuy nhiên em vẫn chưa hình dung ra trong công việc thực tế trình tự để làm kế toán.vì học rất khác với tình hình thực tế bên ngoài.học thì có đề bài và công việc chủ yếu là định khoản.thật sự em thấy rất lo và hoang mang.em rất cần và mong được mọi người trong diễn đàn giúp em với.em xin cảm ơn.[/U]

Công việc của bạn hàng thàng hàng quý như thế này nhé:
1- Hàng tháng nộp tờ khai thuế GTGT (kể cả đơn vị bạn ko có phát sinh ) và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ( nếu dùng hóa đơn) nộp chậm ngày vào ngày 20 hàng tháng
2- Hàng quý bạn phải nộp tờ khai quyết toán thuế TNDN tạm tính chậm nhất vào ngày 30 của tháng đầu quý sau.
3 - Hàng năm bạn phải nộp kê khai thuế môn bài trong tháng 1. Nộp đăng ký danh bạ trước ngày 25 tháng 1. Nộp báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN trước ngày 30/03 của năm sau.
Đấy là những vấn đề cơ bản. Nếu bạn muốn biết chi tiết hơn hãy xem cuốn sách " Luật quản lý thuế - các văn bản hướng dẫn thi hành" giá 100.000đ. có tất cả rất chi tiết bạn nhé

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Bạn đọc luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn liên quan.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Bạn đọc luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn liên quan.

Theo ý kiến của hoalan_chi thì bạn nên đi học 1 khóa báo cáo thuế. Vì làm bên khâu sản xuất tính toán chi phí thuế TNDN rất phức tạp.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Theo ý kiến của hoalan_chi thì bạn nên đi học 1 khóa báo cáo thuế. Vì làm bên khâu sản xuất tính toán chi phí thuế TNDN rất phức tạp.

đúng rùi, bạn học kế toán thì làm được phần kế toán, nhưng những công ty khi phỏng vấn thường yêu cầu làm luôn cả báo cáo thuế và quyết toán thuế TNDN cuối năm, học 1 khóa để kiến thức vững hơn, để tránh sai xót trong công việc, đồng thời chịu khó đọc các văn bản pháp luật có liên quan và thường xuyên cập nhật các văn bản mới như bác NPT đã nói
chúc bạn thành công :015:

K

kingboss

Sơ cấp
14/4/09
20
0
0
36
Dong Nai
xin mời bạn vào Taxonline.com.vn tham khảo nhé

ngovan44aof

ngovan44aof

Sơ cấp
20/7/09
43
0
0
HN
tớ có 1 vấn đề không biết giải quyết thế nào? mọi người giúp tớ với
Công ty tớ vừa qua phát hiện kê khai thuế tháng6/09 sai ( nhầm theo hoá đơn: kê khai thiếu mất 1 số 0 ) bây giờ là 2010 rùi. sai lâu như thế h mới phát hiện được thi phải làm sao đây hả mọi ng?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
tớ có 1 vấn đề không biết giải quyết thế nào? mọi người giúp tớ với
Công ty tớ vừa qua phát hiện kê khai thuế tháng6/09 sai ( nhầm theo hoá đơn: kê khai thiếu mất 1 số 0 ) bây giờ là 2010 rùi. sai lâu như thế h mới phát hiện được thi phải làm sao đây hả mọi ng?
Bạn làm điều chỉnh tại thời điểm phát hiện sai,sai thì phải sửa ngay tội còn nhẹ hơn là biết sai mà ko sửa khi thuế phát hiện ra thì bị phạt đó bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA