Cty THHH mua một tài sản cố định cũ (Xe lu) của một cá nhân chỉ có hợp đồng và giấy biên nhận tiền g

• Thread starter sang gl
  • Ngày gửi
S

sang gl

Guest
26/2/09
15
0
0
VN
Bác nào biết xin chỉ cho tôi với!
Cty tôi là Cty THHH mua một tài sản cố định cũ (Xe lu) của một cá nhân chỉ có hợp đồng và giấy biên nhận tiền giá trị 150 triệu. Bên bán TS có giao cho công ty tôi một HD giá trị 50 triệu nhưng không phải tên người bán trên hợp đồng mà của người bán trước nữa. Như vậy công ty tôi có hạch toán tài sản bình thường được không? Phần chênh lệch 100 triệu là do giá trị TS tăng. Hồ sơ về tài sản như vậy có được không các bác?
Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Bác nào biết xin chỉ cho tôi với!
Cty tôi là Cty THHH mua một tài sản cố định cũ (Xe lu) của một cá nhân chỉ có hợp đồng và giấy biên nhận tiền giá trị 150 triệu. Bên bán TS có giao cho công ty tôi một HD giá trị 50 triệu nhưng không phải tên người bán trên hợp đồng mà của người bán trước nữa. Như vậy công ty tôi có hạch toán tài sản bình thường được không? Phần chênh lệch 100 triệu là do giá trị TS tăng. Hồ sơ về tài sản như vậy có được không các bác?
Cảm ơn nhiều!

Hồ sơ như thế này thì không được đâu. Bạn hãy mua hóa đơn lẻ ( hóa đơn thông thường cho tài sản đó đúng bằng 150tr là ổn. Bên bán TS có giao cho công ty tôi một HD giá trị 50 triệu nhưng không phải tên người bán trên hợp đồng mà của người bán trước nữa. - Hóa đơn này đâu có mang tên cty bạn đâu mà lấy làm gì cơ chứ? Chỉ lấy giấy tờ xe thôi và mua hóa đơn thông thường để hợp pháp hóa tài sản cho cty mà trích khấu hoa nữa chứ. Nên lưu ý trong hóa đơn bạn mua phải ghi là máy đã qua sử dụng nhé.

S

sang gl

Guest
26/2/09
15
0
0
VN
Bạn nói hóa đơn bán lẻ thì theo mình biết làm sao được. Mà mình phải lấy hóa đơn trước đó để biết được nguồn gốc của máy chứ? Mình đưa vào tài sản chủ yếu để làm lương thuê lái máy thôi chứ không trích khấu hao có được không?

H

hoahoi

Sơ cấp
25/11/08
27
0
0
Thành phố Lạng Sơn
minh nghĩ không ôn đâu! Để đưa vào tài sản CĐ của Cty bạn phải sang tên giấy tờ xe. Thủ tục snag tên hơi phức tạp. Bạn mua với nguòi dân không cần hoá đơn đâu, giấy biên nhận là được rồi nhưng phải sang cơ quan thuế để làm thủ tục sang tên trước bạ.

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Thủ tục mua bán tài sản bao gồm những tài liệu cần có như: Hợp đồng mua bán, giấy bán, cho, đổi, tặng (nếu là phương tiện cơ giới đường bộ cần sang tên đổi chủ)có các nhận cảu chính quyền địa phương hoặc cơ quan chức năng, Hoá đơn đỏ (GTGT or BH), Chứng từ thanh toán. Nếu bên bán ko có Hoá đơn, có thể mang hợp đồng mua bán đến cơ quan thuế đề nghị cấp hoá đơn lẻ. Bây giờ ko có Hoá đơn sẽ ko được tính khấu hao đâu.
Điều phức tạp của bạn là người bán chưa phải là chính chủ của chiếc xe lu đó, do vậy cái hoá đơn 50tr kia ko mang tên đơn vị bạn thì chả có ý nghĩa gì đối với Công ty bạn cả.

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Mình cũng có trường hợp như trên, nhưng mình thấy kế toán bên mình vẫn đưa vào làm TSCD sau khi hoàn tất đủ các biên bản góp vốn bằng TS, biên bản định giá TS, quyết định nhận góp vốn bằng TS..... nhưng máyủi cũ như trên kế toán mình lại chỉ để khấu hao có 1 năm.... mình cũng rất băn khoăn về trường hợp này, các Weber có thể tư vấn thêm cho chúng tôi di

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo TT 130 về thuế TNDN thì chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN nếu không có bảng kê 01/TNDN khi mua hàng hoá, tài sản đã qua sử dụng của cá nhân trực tiếp bán..., như vậy chỉ cần hợp đồng mua bán, bảng kê 01/TNDN và hồ sơ định giá của công ty là ghi tài sản được rồi, còn xe lu không phải là phương tiện giao thông, không phải là tài sản phải đăng ký quyền sở hữu nên đâu có nộp trước bạ.

Sửa lần cuối:
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Các bác cho em hỏi thêm chút nữa là xe lu mua loại đã qua sử dụng như vậy thì khấu hao nhanh được bao nhiêu năm vậy.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA