Hợp đồng lao động ký 1 năm có phải đóng BHXH không?

• Thread starter lieuhuong
  • Ngày gửi
L

lieuhuong

Guest
5/10/09
34
0
0
Hà nội
Công ty ký Hợp đồng lao động 1 năm có phải đóng BHXH không a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cunyeu168

Sơ cấp
5/11/09
8
0
0
38
Vũng Tàu
tất nhiên là pahi3 đóng rùi bạn ơi.những hdld có thời gian >3 tháng là phải đóng bhxh

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
Hợp đồng lao động ký trên 3 tháng là phải nộp BHXH cho nhân viên rồi bạn ạ.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Theo quy định ký trên 3 tháng là phải đóng BHXH nhưng hiện tại nếu trong hợp đông thoả thuận không đóng cung không sao đâu

C

cunyeu168

Sơ cấp
5/11/09
8
0
0
38
Vũng Tàu
ý mà cho mình hỏi luôn nhé công ty mình thành lập từ tháng 4 có mấy nhân viên làm việc thui nhưng chưa đăng ký lao động mà bây giờ làm hdld và làm thủ tục truy thu bhxh từ đầu tới giờ có được o đẻ được tính vào chi phí cty ấy.mấy tháng đó có nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN nhưng đều để trắng cho tới tận tháng 9 luôn.vì t9 cty mình cũng mới khai thuế gtgt và thuế tndn tạm tính do lúc đó mới bắt đầu phát sinh mua bán.giúp mình với

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
Được chứ bạn, bạn phải đăng ký lao động và nộp truy thu BHXH cho các nhân viên mà công ty bạn đã thuê. đó là điều bắt buộc. Bạn làm nhanh đi. vì nay đã là T11, không khéo lại làm không kịp trong năm 2009

L

Luc van

Guest
Theo quy định ký trên 3 tháng là phải đóng BHXH nhưng hiện tại nếu trong hợp đông thoả thuận không đóng cung không sao đâu

Bạn ơi! BHXH là bắt buộc đấy!
>3 tháng là phải đóng BHXH, cho nên bạn có ký hợp đồng < 3tháng nhưng đến tháng thứ 4 trở đi vẫn làm việc thì vẫn phải đóng BHXH

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
cảm ơn bạn nhiều nha

Có cần thiết phải làm truy thu ko và làm thủ tục đó nhiêu khê lắm đó công ty mình đã từng đi làm rồi đủ các loại giấy tờ. mình nghĩ bạn cứ làm hợp đồng thuê nhân viên nhưng trong thời gian thử việc chưa đóng bảo hiểm cũng được còn nếu truy thu thì tốt cho nhân viên nhưng vất vả cho kế toán đó

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Bạn ơi! BHXH là bắt buộc đấy!
>3 tháng là phải đóng BHXH, cho nên bạn có ký hợp đồng < 3tháng nhưng đến tháng thứ 4 trở đi vẫn làm việc thì vẫn phải đóng BHXH

đúng là trong luật BHXH có bắt buộc như thế nhưng trong luật có một câu là BH thoả thuận giữ người LĐ và người sử dụng lao động vậy việc thoả thuận người LĐ tự túc đóng BH vẫn được bình thường. thực tế hiện nay là như thế bạn cư hỏi thư các bạn KT khác mà xem có đúng ko

L

Luc van

Guest
đúng là trong luật BHXH có bắt buộc như thế nhưng trong luật có một câu là BH thoả thuận giữ người LĐ và người sử dụng lao động vậy việc thoả thuận người LĐ tự túc đóng BH vẫn được bình thường. thực tế hiện nay là như thế bạn cư hỏi thư các bạn KT khác mà xem có đúng ko

Bạn ohải đọc kỹ thoả thuận mức đóng BHXH hay là thoả thuân không (có) đóng BHXH

L

lieuhuong

Guest
5/10/09
34
0
0
Hà nội
Bên mình có ký HDLD 1năm nhưng trong HD không nói về đóng BHXH thì có phải đóng không a? nếu như công ty không đóng thì tiền lương đó có được tính vào chi phí không a?mà bên em thàng lập từ T4/2008 nhưng cũng không có đăng ký tiền lương với cơ quan thuế và dên bây gio cũng không thấy thuê nói gì? vây chắc cũng không phai bắt buộc là đăng ký với chi cục thuế có phair không a?

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Bên mình có ký HDLD 1năm nhưng trong HD không nói về đóng BHXH thì có phải đóng không a? nếu như công ty không đóng thì tiền lương đó có được tính vào chi phí không a?mà bên em thàng lập từ T4/2008 nhưng cũng không có đăng ký tiền lương với cơ quan thuế và dên bây gio cũng không thấy thuê nói gì? vây chắc cũng không phai bắt buộc là đăng ký với chi cục thuế có phair không a?

Chưa đến lúc đó bạn ơi. Chắc Cty của bạn chưa quyết toán thuế lần nào với cơ quan thuế nhỉ? Khi CQT kiểm tra chắc chắn Cty bạn sẽ bị truy thu và phạt nặng đấy. Lo mà làm cho nhanh. hihi

L

lieuhuong

Guest
5/10/09
34
0
0
Hà nội
thế bây giơ phải lamd những gì ạ? chỉ nhanh cho mình với? không chết rùi!cảm ơn hạn nhiều?

Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
Trường hợp của cty mình lại như thế này:
Ký với NLĐ từ tháng 4/2009 với thời hạn 1 năm.đến bây jo mới đang làm thủ tục lên đóng BH cho nv.tuy nhiên GĐ chỉ đồng ý cho đóng từ tháng 11 trở đi (thời điểm bắt đầu tham gia Đký).
mình có nói với GĐ là theo luật trên 3 tháng là phải đóng bh cho nv nhưng gđ bảo nói với họ cty mới thành lập thì làm gì có chi phí để đóng.đóng thế này là rất quan tâm đến NLĐ rồi.(công nhận thực tế cty mà mói thành lập lỗ làm gì có cpi để đóng mà cty cũng nhiều người.
Vậy nói thế bên bh có chấp nhận ko?
ai có thể cho ý kiến giải quyét vđ này hộ mình cái

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
thế bây giơ phải lamd những gì ạ? chỉ nhanh cho mình với? không chết rùi!cảm ơn hạn nhiều?

KTGG cũng đang lúng túng với bạn đây. Không rõ, phải bắt đầu từ đâu để trả lời cho bạn nữa.

Đầu tiên bạn phải xem qua Bộ luật lao động, bộ luật BHXH, luật BHYT cùng các Nghị Định, thông tư văn bản hướng dẫn để thực hiện.
Bạn có thể tải các văn bản luật tại WKT Mục lục Kế toán lương và các khoản tính theo lương

Chịu khó đọc thì mới nhớ lâu dài. Và tìm các chủ đề tương tự để có những câu trả lời thỏa đáng cho bạn.

Trở lại câu hỏi của bạn : Hợp đồng lao động ký 1 năm có phải đóng BHXH không?

Trà lời nhanh : Bắt buộc phải tham gia BHXH

To : tinhbuonkt thân yêu của KTGG,

Bạn xem thêm bài này http://webketoan.vn/forum/showthread.php?p=589373#post589373

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA