Góp vốn TSCD

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Chào các anh chị, năm 2007 công ty em góp vốn bằng TSCD, nhưng kế toán cũ hạch toán Nợ 111, có 411(Tài sản này không có hoá đơn và không trích Khấu hao). Kế toán cũ hạch toán vậy là sai rồi bây giờ em phải điều chỉnh lại là Nợ 211 , Có 411. Em làm vậy có đúng không? và phải điều chỉnh thế nào trên BCTC năm 2008. Mong các anh chị chỉ giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh chị, năm 2007 công ty em góp vốn bằng TSCD, nhưng kế toán cũ hạch toán Nợ 111, có 411(Tài sản này không có hoá đơn và không trích Khấu hao). Kế toán cũ hạch toán vậy là sai rồi bây giờ em phải điều chỉnh lại là Nợ 211 , Có 411. Em làm vậy có đúng không? và phải điều chỉnh thế nào trên BCTC năm 2008. Mong các anh chị chỉ giúp em với

Không nói về tính hợp lệ hay không của TSCD.
Bạn hạch toán lại như trên là đúng.
Về báo cáo tài chính 2008 bạn :bạn làm lại từ thời điểm bạn đã điều chỉnh rồi tổng hợp CDPS, CDKT...
nộp trước khi CQ thuế kiểm tra đơn vị.

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi

Mình nghĩ bút toán điều chỉnh là:
Nợ TK 211/ Có TK 111

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Ủa góp bằng TS ko có hoá đơn sao mà ợp lệ để HT 211 chứ

D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Tài sản góp vốn không có hoá đơn vẫn có thể hợp lệ được đó bạn.
Bạn tin không ?

Có chuyện đó nữa sao, ??? cái này mới à nha, ko biết đáng tin cậy ko nhỉ :wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có chuyện đó nữa sao, ??? cái này mới à nha, ko biết đáng tin cậy ko nhỉ :wall:

Rủ thêm đi, "cá" chơi.
(cho chú em 24 giờ suy nghỉ...rồi quyết định "cá" nhẹ thôi, một độ cafe Planet kèm đủ thứ)

Sửa lần cuối:
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Không nói về tính hợp lệ hay không của TSCD.
Bạn hạch toán lại như trên là đúng.
Về báo cáo tài chính 2008 bạn :bạn làm lại từ thời điểm bạn đã điều chỉnh rồi tổng hợp CDPS, CDKT...
nộp trước khi CQ thuế kiểm tra đơn vị.

Mình thấy ý của VTM là đúng nhưng lại phải ghi chú thêm là nếu tài sản góp vốn chưa có biên bản giao nhận và đánh giá tài sản cố định đó thì phải bổ sung.

M

motminhmai

Sơ cấp
20/3/09
12
0
1
42
Hà Nội
Tài sản góp vốn không có hoá đơn vẫn có thể hợp lệ được đó bạn.
Bạn tin không ?

Vẫn hợp lệ chứ. Nếu tài sản của cổ đông tham gia góp vốn thì lấy đâu ra hoá đơn, có phải là mua mới đâu. Theo luật DN thì khi các cổ đông hoặc thành viên tham gia góp vốn thì có nhiều hình thức: Góp tiền mặt, Tài sản, nguyên, nhiên vật liệu, hàng hoá, công nợ phải thu, công nợ phải trả, sở hữu trí tuệ....
TSCĐ tham gia góp vốn thì đã có biên bản góp vốn và các giấy tờ liên quan đến tài sản đó kèm theo để chứng minh nguồn gốc rôi

Sửa lần cuối:
D

Dungghetghe

Trung cấp
26/9/09
111
0
0
HCM
Rủ thêm đi, "cá" chơi.
(cho chú em 24 giờ suy nghỉ...rồi quyết định "cá" nhẹ thôi, một độ cafe Planet kèm đủ thứ)

Thì có Biên bản hpoj hội đồng và biên nhận góp vốn cũng hợp lý, ^_^
( Chả ngu gì cá cái vụ biết chắc là thua:alcon::alcon:)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thì có Biên bản hpoj hội đồng và biên nhận góp vốn cũng hợp lý, ^_^
( Chả ngu gì cá cái vụ biết chắc là thua:alcon::alcon:)

Bây giờ thì tin rồi hả bạn, chọc chút thôi, làm gì có ở SG mà cafe Planet.
Vụ góp vốn này có VB đàng hoàng đó nghe !

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Đúng rồi, Công ty mình có hợp đồng góp vốn mà. Thế bây giờ mình điều chỉnh lại BCTC năm 2008, không còn cách nào khác hả bác VTM, điều chỉnh lại BCTC rắc rối quá.

Sửa lần cuối:
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
ơ hờ mình kô bít cái vụ cá độ này sớm

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Muốn là hợp lệ phải có chứng thư thẩm định giá của tổ chức thẩm định do Bộ Tài chính công bố.

E hạch toán sai bét rồi, vì nếu hạch toán như vậy thì vốn ở đâu ra mà tăng thêm lần nữa, trước tiên phải ghi đỏ bút toán kế toán cũ, sau đó ghi lại N211/C411

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA