Thanh toán tiền thuê vp bằng chuyển khoản

• Thread starter longtieu
  • Ngày gửi
L

longtieu

Guest
16/9/06
7
0
0
thanh pho ho chi minh
Các bạn cho mình hỏi tí.

Cty mình xài PM Misa, mình có chi phí thuê VP, hằng tháng là ngày 25 chuyển qua NH, nhưng đầu tháng sau mới nhận được HD. nhưng thế thì mình lập UNC và định khoản như thế nào? rồi khi có hóa đơn thì mình định khoản như thế nào vào UCN để mà khai VAT nữa. xin giúp em với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi tí.

Cty mình xài PM Misa, mình có chi phí thuê VP, hằng tháng là ngày 25 chuyển qua NH, nhưng đầu tháng sau mới nhận được HD. nhưng thế thì mình lập UNC và định khoản như thế nào? rồi khi có hóa đơn thì mình định khoản như thế nào vào UCN để mà khai VAT nữa. xin giúp em với:wall:

hach toan binh thương ở phan nghiẹp vu ngân hang phat hành sec
no 6422
no 1388 phan thue chua có HD
có 112
đên luc nhan duoc HĐ chi hạch toán lại phần thuế ban vào hạch chứng từ nghiệp vụ khác sau đó hạch toán
nơ 1331
co 1388 là xong

C

cabasa

Cao cấp
Chào bạn,
Bạn đang dùng PM misa vậy thì thế này việc hạch toán của bạn chia thành 2 bước như sau:
+ Bước 1: ngày 25 lập UNC thanh toán qua ngân hàng chuyển trả tiền thuê nhà. Lúc này coi như việc trả trước tiền nhà
Vào phần hệ Ngân hàng tiếp đó vào mục chi séc. Bạn hạch toán như bình thường. Bút toàn sẽ là:
Nợ TK 331: tiền thuê tháng này (tiếp)
Có TK 1121: Tiền thuê tháng này (tiếp)
+ Bước 2: đến khi nhận được hoá đơn cho khoản tiền thuê nhà
Bạn vào phân hệ sổ cái ở giữa màn hình nhập liệu sau đó vào phần chứng từ nghiệp vụ khác.
Tại đây bạn hạch toán
Nợ TK 6422...: tuỳ bên bạn chi tiết tài khoản cho tương ứng
Nợ TK 1331: số thuế GTGT được kháu trừ trên hoá đơn
Có TK 331: Số tiền đã trả bằng chuyển khoản.
Trên bảng nhập liệu của chứng từ nghiệp vụ khác ở phần cuối bảng có phần chọn thì bạn chọn vào ô Đối tượng
nó sẽ hiện ra mục khách hàng, nhà cung cấp, nhân viên
bạn nhập mã nhà cung cấp vào để nó bù trừ phần công nợ, tức là phần mình hạch toán trả cho người bán lúc trước khi chuyển khoản.
sau đó bạn chuyển qua phần thuế.
kê khai như bình thường.
Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA