Điều chỉnh lại số thuế đã điều chỉnh sai?

• Thread starter embe2211
  • Ngày gửi
E

embe2211

Sơ cấp
18/9/09
24
0
1
Hà Nội
E muốn hỏi là Công ty em vào tháng 6 có làm 1 tờ điều chỉnh giảm số thuế phải nộp từ kỳ tình thuế tháng 3/2009. Nhưng đáng lẽ phải điều chỉnh giảm thì lại điều chỉnh thành tăng.
Công ty em bây giờ vẫn đang khấu trừ thuế nhưng bên thuế gửi công văn về yêu cầu nộp số thuế đã điều chỉnh nhầm thành tăng.
E mún hỏi là bây giờ e điều chỉnh lại có được ko? và làm như thế nào ạ?
E mới đi làm đc 2 tháng nên chưa có kinh nghiệm về vấn đề này.
Mong các a chị júp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoaqua

Sơ cấp
24/10/09
10
0
0
quangyenyenhungquangninh
Điều chỉnh thuế GTGT

Cả nhà ơi T7 Công ty em có xuất 1 Hoá đơn GTGT cho khách hàng, nhưng đến tận T8 khách hàng mang đến đổi hoá đơn khác vì muốn đổi địa chỉ khác trên hoá đơn.Nhưng đến T11 này em mới phát hiện ra. vì Hoá đơn đó không kẹp vào cuống khi huỷ. mãi T11 em mới phát hiện ra T7 em vẫn kê khai thuế bình thường. bây giờ em kê khai thuế T11 em điều chỉnh lại có được không

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Cả nhà ơi T7 Công ty em có xuất 1 Hoá đơn GTGT cho khách hàng, nhưng đến tận T8 khách hàng mang đến đổi hoá đơn khác vì muốn đổi địa chỉ khác trên hoá đơn.Nhưng đến T11 này em mới phát hiện ra. vì Hoá đơn đó không kẹp vào cuống khi huỷ. mãi T11 em mới phát hiện ra T7 em vẫn kê khai thuế bình thường. bây giờ em kê khai thuế T11 em điều chỉnh lại có được không
Được bạn ah, bạn cứ điều chỉnh sao cho đúng với thực tế, chứ đơi thuế phát hiện ra thì hơi mệt đó, khi nào thuế thắc mắc hay quyết toán thì bạn giải trình thôi. thân

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
E muốn hỏi là Công ty em vào tháng 6 có làm 1 tờ điều chỉnh giảm số thuế phải nộp từ kỳ tình thuế tháng 3/2009. Nhưng đáng lẽ phải điều chỉnh giảm thì lại điều chỉnh thành tăng.
Công ty em bây giờ vẫn đang khấu trừ thuế nhưng bên thuế gửi công văn về yêu cầu nộp số thuế đã điều chỉnh nhầm thành tăng.
E mún hỏi là bây giờ e điều chỉnh lại có được ko? và làm như thế nào ạ?
E mới đi làm đc 2 tháng nên chưa có kinh nghiệm về vấn đề này.
Mong các a chị júp đỡ!
Bạn cứ điều chỉnh lại đi càng sớm càng tốt mẫu PL01-3/GTGT trong HTKK, cho kỹ nhé bạn. đã điều chỉnh rồi mà thuế vẫn kêu nộp thuế thì bạn nên làm 1 công văn giải trình sao cho mấy bác thuế hiểu nhé. Thân

E

embe2211

Sơ cấp
18/9/09
24
0
1
Hà Nội
E đã xem lại và xin nói rõ như sau:
Ở kỳ tính thuế tháng 3, KT có kê khai sai 2 cái hoá đơn đầu vào ghi tên Công ty khác do bên bán chuyển nhầm.
Khi em xem tờ khai thuế tháng 6 thì thấy KT đã điều chỉnh theo mẫu số 01-3/GTGTvà tờ giải trình khai bổ sung điều chỉnh là đã điều chỉnh đúng.(E hiểu là Điều chỉnh giảm đầu vào thì số thuế phải nộp sẽ tăng lên)
Tuy nhiên khi đó KT lại nộp kèm 1 tờ khai thuế kỳ tính thuế thang 3 điều chỉnh, ghi số thuế phải nộp vào chỉ tiêu 40.
Liệu đó có phải là nguyên nhân bên thuế yêu cầu công ty e nộp số tiền đó ko ạ? Vì theo hướng dẫn kèm theo thông tư 60 thì công ty ko phải nộp số thuế đó

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA