Nguyên vật liệu theo hình thức chứng từ ghi sổ

• Thread starter xepnho
  • Ngày gửi
X

xepnho

Sơ cấp
7/10/09
4
0
0
35
Hung yen
Em chào các anh chị.các anh chị cho em hỏi với ạ.Công ty em làm về xử lý rác thải nên nguyên vật liệu mua về không phải để tạo ra thành phẩm mà chỉ dùng để sửa chữa xe máy thiết bị.mà công ty em lại sử dụng hình thức chứng từ ghi sổ nên em không biết nên theo dõi như thế nào.Mong anh chị giúp đỡ em.em cảm ơn anh chị nhìu nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Em chào các anh chị.các anh chị cho em hỏi với ạ.Công ty em làm về xử lý rác thải nên nguyên vật liệu mua về không phải để tạo ra thành phẩm mà chỉ dùng để sửa chữa xe máy thiết bị.mà công ty em lại sử dụng hình thức chứng từ ghi sổ nên em không biết nên theo dõi như thế nào.Mong anh chị giúp đỡ em.em cảm ơn anh chị nhìu nhìu.

Bạn không biết theo dõi NVL trên sổ như thế nào hay bạn không biết khi Xuất NVL đó thì hạch toán ra sao? Bạn nói rõ thì mọi người mới giúp được bạn chứ?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

Dùng bất cứ loại nào thì bạn cũng phải mở thẻ kho theo dõi chi tiết nhập xuất nguyên vật liệu.
Thường thì khi mua về hạch toán vào TK 152, 153
khi xuất dùng hạch toán sang TK 154 hoặc 627
Cuối kỳ kết chuyển giá vốn.
Nên cuối kỳ bạn in các chứng từ ghi sổ theo dõi nhập, xuất và phân bổ chi phí

X

xepnho

Sơ cấp
7/10/09
4
0
0
35
Hung yen
Anh chị ui.em cũng đã mở sổ để theo dõi TK 152 nhưng chỉ khi nào xe bị hỏng thì công ty em mới đi mua phụ tùng về để sửa chữa nên khi mua về là xuất luôn.Nhưng anh kế toán trưởng vẫn yêu cầu em phải phân chia ra NVL chính, NVL phụ, phụ tùng thay thế, nhiên liệu dầu mỡ phụ.e thấy khó theo dõi trên sổ sách quá đi thui.anh chị gíp em với.em bế tắc rùi.hu hu.......:036:

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
mỗi loại vật liệu mua về bạn mở một thẻ kho riêng để theo dõi mặt lượng, kể cả mua về xuất ngày, thì cuối kỳ bạn tổng hợp từng nguyên vật liệu sẽ đơn giản hơn
còn nếu bạn cho qua 152 thì bạn nên chi tiết cấp 2 hay 3 cho tiện theo dõi VD: -1521 xăng dầu-15211 xăng 92; 15212 dầu DO; 15213 dầu FO
-1522 than - 15221 than cục; 15222 than cám

N

NguyetTung

Guest
17/9/09
14
0
0
Hà Nội
Theo mình bạn cần xác định xem là việc mua phụ tùng thay thế hay đại loại là việc sữa chữa xe của công ty bạn là chi phí sản xuất chung hay không đã.mình nghĩ như thế này nhé:nếu xe tham gia vào quá trình thì cho vào tk 6272, còn nếu xe đó không phục vụ sản xuất thì cho chi phí đó vào 6422.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA