Khi nào thì tiền lương cho nhân viên chính thức được đưa vào chi phí.

• Thread starter omargiaochu
  • Ngày gửi
omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Em có câu hỏi này mong các bác giúp em :
Hàng tháng em vẫn chi trả lương cho nhân viên của mình theo chế độ của công ty em đề ra. Mà các nhân viên đang làm tại công ty em chưa ký hợp đồng lao động. Vậy cho em hỏi tiền lương em chi trả có được đưa vào chi phí hay không?
Mong các bác phân tích kỹ cho em nhé Và trả lời nhanh giúp em nhé.Em cảm ơn nhiều lắm.

Omargiaochu- www.hvtv.com.vn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Tiền lương cho nhân viên chính thức được đưa vào chi phí khi :
- Có đầy đủ hợp đồng lao động.
- Cty có đăng ký sử dụng lao động với Phòng QL LĐ.
- Có chứng từ thanh toán ( chử ký của người nhận tiền)

H

hienh

Guest
3/6/05
4
0
0
Hai phong
Bạn ơi
Chi phí lương đó vẫn được hạch toán váo chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ. Tuy nhiên nếu bạn không có đầy đủ các yếu tố như ban leloanbt đưa ra thì có thể không được tính là chi phí hợp lý hợp lệ cho mục đích tính thuế TNDN.

Vấn đề của bạn chỉ là thiếu hợp động lao động thôi, theo mình nghĩ HĐLĐ là "của nhà làm được" sao Bác lăn tăn thế.

T

Thanh Thai

Guest
24/5/05
14
0
0
49
Ha Noi
Thật ra khi nhân viên mới được tuyển vào công ty thì công ty chưa ký hợp đồng nhưng vẫn phải trả lương. Vì vậy khoản tiền lương này vẫn được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thu nhập chịu thuế. Tuy nhiên Công ty phải có quyết định tiếp nhận trong đó nêu rõ thời gian thử việc và lương thử việc.
Ngoài ra nếu không có hợp đồng lao động cho từng cá nhân thì phải có thoả ước lao động tập thể (trường hợp này rất ít các doanh nghiệp áp dụng).
Minh nghĩ tốt nhất là hợp đồng lao động là của nhà làm được, bạn chỉ mất thời gian thôi nhưng với thuế thì như thế là yên tâm

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào các bạn.
Các bạn cho mình hỏi tí chút về cách tính hiệu suất tỉ lệ ngày công nhé:
Công ty mình có 36 người trong đó: 9 nhân viên Vp, 27 công nhân SX
Ngày 1: đi làm 35 người, Ngày 2: 35 Người, Ngày 3: 33 Người, Ngày 4: 34 Người, Ngày 5: 35 người, Ngày 6: 33 người.
Hiệu suất tỉ lệ đi làm là BN?. Tỉ lệ nghỉ là ?
Giúp mình nhanh lên. Xếp đang kiểm tra mình đấy.
Cám ơn nhiều nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA