Ghi nhận doanh thu trong công ty xây dựng

• Thread starter hangnguyen1278bn
  • Ngày gửi
H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Chào các bạn trong diễn đàn
Mình đã từng làm kế toán nhiều năm nhưng kế toán xây dựng thì mình chưa làm bao giờ lên giờ mình làm mà thấy bỡ ngỡ quá
Bạn nào có kinh ngiệm về kế toán xây dựng trong diễn đàn chỉ giáo giúp mình vài chiêu nhé
Chẳng là công ty của mình có nhận thầu công trình xây dựng đường nội đồng nông thôn trị giá của công trình theo quyết toán là: 700.784.000đ
vậy các bạn cho mình hỏi vài câu nhé!
1. Bây giờ mình phải ghi nhận doanh thu( Ctrình đã quyết toán rồi) là: 700.784.000đ có đúng không ( Có nghĩa là mình phải viết hoá đơn công trình trị giá theo đúng quyết toán)
2. Còn các chi phí nguyên vật liệu và nhân công thì mình phải xác định thế nào để tính giá thành công trình nhỉ? Cứ lấy đúng theo quyết toán ah? Vậy thì làm thế nào để xá định đc lãi lỗ?
3. Ngoài thuế GTGT phải nộp ra và các loại thếu khác theo quy định ra, thì mình còn phải nộp loại thuế nào chỉ dành riêng cho ngành xây dựng nữa không nhỉ:
Mình đang bối rối quá mong các bạn trong diễn đàn giúp mình nhé
tháng này mình phải viết hoá đơn công trình để trả chủ đầu tư rồi
Các bạn có thể gửi mail cho mình theo địa chỉ: hangnguyen1278bn@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngango822008

Sơ cấp
8/8/08
27
0
0
hai phong
trên bảng quyết toán có đầy đủ các chỉ tiêu bạn cần rồi đâu phải tính lỗ lãi n­ũa. bạn cu­ tập họp chi phí NVL, NC... theo Quyết toán là đc.
Có cả thuế dành riêng cho ngành XD ah??

C

chip20008

Guest
7/3/09
8
0
0
Hà Nội
Nếu đã có quyết toán rồi thì căn cứ vào các khoản mục chi phí của QT mà lấy chứng từ chi phí tương ứng VL,NC,M,CPC
Chú ý NC bao gồm cả trực tiếp và gián tiếp
còn khỏan lãi định mức 5.5% bạn có thể chi phí 1 phần cho chi phí quản lý của công ty còn lại sẽ tính lãi nếu còn để tính thuế TNDN
Chúc bạn gặp nhiều niềm vui trong công việc mới này.

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Rất cám ơn bạn về câu trả hữu ích của bạn
Mình muốn hỏi thêm một chút mình chưa hiểu lắm vè cái lãi định mức 5.5% ấy,là như thế nào? Bạn có thể giải thích thêm cho mình một chút được không?
Hiccccccccc mình mới vào nghề kế toán xây dựng mà

T

trunglt2

Guest
3/8/08
3
0
0
51
HCMC
Trong dự toán sẽ tính các khoản chi phí liên quan như chi phí trực tiếp T (nguyên vật liệu, nhân công, máy thi công, di chuyển...), chi phí chung T (quản lý..). Phần 5.5%(T+C) là lãi của công trình mà chủ đầu tư tính cho doanh nghiệp thực hiện.

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
hiiiiiiiiiii cám ơn bạn nhiều nhé, bây giờ mình đã hiểu rùi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA