Chi phí mua hàng nhập khẩu

• Thread starter huong an
  • Ngày gửi
H

huong an

Guest
20/10/09
4
0
0
44
ha tay
Chào các bạn, mình mới làm kế toán tổng hợp mà công ty mình có mua hàng nhập khẩu mình đang phân vân cách hạnh toán mua hàng như sau:
Vì mua hàng nước ngoài nên phải mua ngoại tệ để thanh toán, vậy phí chuyển tiền hàng đi, các chi phí khác như phí thu hộ hãng tàu, chi phí hải quan ... thì hạch toán N152,133/112,111 như vậy có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

julianhuang

Sơ cấp
29/9/09
7
0
0
đồng nai
Phí chuyển tiền hàng đi =phí thủ tục chuyển khoản không? Nếu vậy thì định khoản Nợ 6428,1331 (nếu có) / Có 112. Còn các Phí thu hộ hãng tàu, chi phí hải quan... thì tùy thuộc vào hình thức chế độ kế toán của bạn là hạch toán theo kiểm kê định kỳ hay kê khai thường xuyên, và "hàng" ở đây là nguyên liệu, hàng hóa mà định khoản cho đúng.!

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
Các hoạt động đặc thù như xuất nhập khẩu, chủ đầu tư, công ty chứng khoán... đều có hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính. Về hoạt động xuất nhập khẩu, bạn tham khảo thông tư 108/2001/TT-BTC.
Thân.

N

Nguyen Thi Le Thuy

Guest
29/9/09
1
0
0
Ho Chi Minh
Các Pác cho em hỏi:Cty em nhập khẩu mặt hàng máy nước nóng hợp đồng ký kết theo giá FOB thường thì bên em chọn hãng tàu và thông báo cho bên bán, lần này bên bán tự lo hãng tàu nhưng không thấy thông báo cước tàu biển. Vậy bên em có phải trả cước tàu biển đó không? nếu không thì càng tốt :) có thể xù được không các Pác? :028:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các Pác cho em hỏi:Cty em nhập khẩu mặt hàng máy nước nóng hợp đồng ký kết theo giá FOB thường thì bên em chọn hãng tàu và thông báo cho bên bán, lần này bên bán tự lo hãng tàu nhưng không thấy thông báo cước tàu biển. Vậy bên em có phải trả cước tàu biển đó không? nếu không thì càng tốt :) có thể xù được không các Pác? :028:

Hợp đồng đã ký theo giá FOB thì DN bạn phải trả cước tàu, lần này có lẻ đối tác lo giùm DN bạn (cho nhanh mà) khi bạn nhận giấy báo hàng đến thì hảng tàu sẽ báo cước thôi, hoặc khi bạn nhận D/O tại hảng tàu thì họ sẽ thu luôn khoản cước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA