Thanh toán các khoản chi phí ngoại giao

• Thread starter hanhdlhn
  • Ngày gửi
H

hanhdlhn

Guest
22/7/09
3
0
0
Ha noi
Mình có 2 trường hợp thanh toán thấy bí quá, các bạn làm ơn chỉ dùm mình với. Thanks các bạn nhiều!
Mình hay phải thanh toán các khoản chi phí ngoại giao cho cty, nhưng mình thấy lập chứng từ khó quá vì số lần và số lượng khá lớn, không thể lấy hoá đơn tiếp khách mãi vì thực chất là khoản biếu riêng cho khách. Cho mình hỏi , nếu lập danh sách khách hàng làm việc với công ty để thanh toán thì có được không? (danh khách không có ký nhận của khách hàng). HToan vào
chi phí tiếp khách
Ngoài ra, cty mình có 1 khoản chi phí mua cây cảnh trang trí cho cty, nhưng mua trực tiếp tại vườn cây trên Nghi Tàm , số tiền >10tr. Nhưng bác đi mua bảo là chỉ có biên nhận viết tay thôi :-( . Vay mình thanh toán khoản chi phí đó và trừ 10% thuế TNCN nộp hộ thì có hợp lệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Không có chứng từ hợp lệ thì bạn không đưa được vào chi phí hợp lý đâu

Việc mua cây cảnh bạn không thể khấu trừ thuế TNCN hộ được.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Mình có 2 trường hợp thanh toán thấy bí quá, các bạn làm ơn chỉ dùm mình với. Thanks các bạn nhiều!
Mình hay phải thanh toán các khoản chi phí ngoại giao cho cty, nhưng mình thấy lập chứng từ khó quá vì số lần và số lượng khá lớn, không thể lấy hoá đơn tiếp khách mãi vì thực chất là khoản biếu riêng cho khách. Cho mình hỏi , nếu lập danh sách khách hàng làm việc với công ty để thanh toán thì có được không? (danh khách không có ký nhận của khách hàng). HToan vào
chi phí tiếp khách
Ngoài ra, cty mình có 1 khoản chi phí mua cây cảnh trang trí cho cty, nhưng mua trực tiếp tại vườn cây trên Nghi Tàm , số tiền >10tr. Nhưng bác đi mua bảo là chỉ có biên nhận viết tay thôi :-( . Vay mình thanh toán khoản chi phí đó và trừ 10% thuế TNCN nộp hộ thì có hợp lệ không?

Bạn mà hạch toán vào chi phí khoản đó thì quá nguy hiểm vừa không được tính chi phí hợp lý vừa để lộ hết sổ sách cho các bác thuế soi

H

hanhdlhn

Guest
22/7/09
3
0
0
Ha noi
Không có chứng từ hợp lệ thì bạn không đưa được vào chi phí hợp lý đâu

Việc mua cây cảnh bạn không thể khấu trừ thuế TNCN hộ được.

Mình cũng thấy làm vậy không hợp lệ, nhưng mà chưa nghĩ ra được nên làm sao, vì toàn khoản đã thực chi mất rồi.

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
40
nha trang
Việc bạn định hợp lý hóa khoản chi biếu riêng cho khách mà bạn định hạch toán vào chi phí tiếp khách của cty, mình nghĩ là không nên. Mặc dù có thể là lớn nhưng nên xem đây là khoản chi nội bộ thì hơn bạn à.
Còn về cây cảnh, nếu bạn muốn thành chi phí của cty, bạn nên làm 1 cái HĐ giữa cty và người bán. Và bảo người bán ra thuế mua hóa đon lẻ viết cho cty, nhưng bác ấy sẽ bị đánh thuế TNCN đấy nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA