Pp kê khai thường xuyên và định kỳ

• Thread starter camlybuon
  • Ngày gửi
C

camlybuon

Sơ cấp
21/8/09
19
1
0
35
Đồng Nai
Cho em hỏi khi doanh nghiệp sử dụng phuơng pháp kê khai thường xuyên thì mình hạch toán như thế nào ,nếu so sánh hai cách giữa pp kê khai thường xuyên với pp kê khai định kỳ thì giống và khác nhau ở điểm nào.mong mọi người giúp đở
thanks for your advise..................:015:

• Like
Reactions: Lê Đức Đông
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dunghoang509

Guest
11/11/09
8
0
1
Viet Nam
Bạn không chuyên về lĩnh vực Kế toán phải không ? Bạn tìm hiểu thêm trong sách KTTC đi.mình cũng nói sơ qua 1 chút phương pháp KKTX đối với DN thường xuyên (hàng ngày)có nghiệp vụ KTPS, còn ppKKĐK thì thường SD với DN nhỏ

D

d870110

Sơ cấp
Bạn không chuyên về lĩnh vực Kế toán phải không ? Bạn tìm hiểu thêm trong sách KTTC đi.mình cũng nói sơ qua 1 chút phương pháp KKTX đối với DN thường xuyên (hàng ngày)có nghiệp vụ KTPS, còn ppKKĐK thì thường SD với DN nhỏ
Phương pháp KKTX là pp theo dõi thường xuyên, liên tục tình hình N-X-T vật tư hàng hoá trên sổ kế toán. Các tài khoản hầng tồn kho được dùng phản ánh số hiện có và tình hình tăng giảm vật tư hàng hoá, vì vậy tại bất cứ thời điểm nào cũng có thể xác định vật tư hàng hoá tồn theo công thức:
GT hàng tồn = Tồn đầu + nhập - xuất
Phương pháp KKTX được sử dụng phổ biến hiện nay.
PP KKDK là pp căn cứ vào kết quả kiểm kê thực tế để phản ánh gía trị hàng vật tư hàng hoá tồn kho, từ đó xác định được giá trị vật tư xuất kho theo ct:
Gía trị xuất = tồn đầu+ nhập- xuất
Theo pp KKDK các biến động tăng giảm vật tư hàng hoá không được theo dõi trên các tài khoản hàng tồn kho, giá trị vật tư hàng hoá mua vào đuợc phản ánh trên tài khoản 611, các tk hàng tồn kho chỉ để kc SDDK và cuối kỳ. PP KKDK thường được sử dụng trong những cty có nhiều chủng loại vật tư hàng hoá, có giá trị thấp xuất thường xuỵên
PP này ít được áp dụng.

• Like
Reactions: GIANHI01
C

camlybuon

Sơ cấp
21/8/09
19
1
0
35
Đồng Nai
PP KKDK là pp căn cứ vào kết quả kiểm kê thực tế để phản ánh gía trị hàng vật tư hàng hoá tồn kho, từ đó xác định được giá trị vật tư xuất kho theo ct:
Gía trị xuất = tồn đầu+ nhập- xuất
Theo pp KKDK các biến động tăng giảm vật tư hàng hoá không được theo dõi trên các tài khoản hàng tồn kho, giá trị vật tư hàng hoá mua vào đuợc phản ánh trên tài khoản 611, các tk hàng tồn kho chỉ để kc SDDK và cuối kỳ. PP KKDK thường được sử dụng trong những cty có nhiều chủng loại vật tư hàng hoá, có giá trị thấp xuất thường xuỵên
PP này ít được áp dụng.

ở lớp mình chỉ được học pp KKTX thôi nên không biết cách hạch toán theo pp KKDK nhờ bạn xem mình hạch toán đúng không nha.
khi mua hàng hóa về mình phải hạch toán giá mua và chi phí mua là nợ 611/có 111,112
khi bán hàng mình hạch toán giá vốn là nợ 631/có 611
không có kết chuyển tính gia thành
vậy các tài khoản hàng tồn kho mình sử dụng khi nào ? "các tk hàng tồn kho chỉ để kc SDDK và cuối kỳ" mình chưa hiểu câu này?
mong bạn giúp đở

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cho em hỏi khi doanh nghiệp sử dụng phuơng pháp kê khai thường xuyên thì mình hạch toán như thế nào ,nếu so sánh hai cách giữa pp kê khai thường xuyên với pp kê khai định kỳ thì giống và khác nhau ở điểm nào.mong mọi người giúp đở
thanks for your advise..................:015:

em down phần tài liệu của chị gửi lên về xem nhé

Đính kèm

• kiem ke dinh ky va ke khai thuong xuyen.doc
    58.5 KB · Lượt xem: 673
P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
bà con ơi, thế lựa chọn phương pháp nào là tùy mình hay có quy định gì không? Ai có quy định â ýthì cho mình xin với :D

L

loantom

Guest
27/4/10
1
0
0
44
Hà Nội
Không có quy định nào cả
Khi công ty mình thường xuyên có nhập - xuất vật tư thì cư làm theo phương pháp kiểm kê thường xuyên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA