Tạm ứng của hợp đồng có được tính doanh thu khi bên A chưa thanh lý

• Thread starter HajAnh3012
  • Ngày gửi
H

HajAnh3012

Sơ cấp
9/7/08
28
0
0
bac ninh
Chào cả nhà, cho e hỏi các bác một vấn đề này với ah. Công ty e làm bên lĩnh vực tư vấn thiết kế , tiền tạm ứng theo % của hợp đồng nhận từ năm 2008. Nhưng bây giờ các hđ đó hok thực hiện nữa mà bên CĐT cũng hok yêu cầu e xuất hoá đơn . Vậy e có phải tính doanh thu cho số tiền tạm ứng mà e đã nhận từ năm ngoái hok ah? Giúp e với, sắp hết năm rồi mà hok biết xử lý các khoản tiền tạm ứng đó ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chip20008

Guest
7/3/09
8
0
0
Hà Nội
Bạn nên thanh lý hợp đồng và viết hóa đơn như bình thường tránh phiền phức sau này.

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Chào cả nhà, cho e hỏi các bác một vấn đề này với ah. Công ty e làm bên lĩnh vực tư vấn thiết kế , tiền tạm ứng theo % của hợp đồng nhận từ năm 2008. Nhưng bây giờ các hđ đó hok thực hiện nữa mà bên CĐT cũng hok yêu cầu e xuất hoá đơn . Vậy e có phải tính doanh thu cho số tiền tạm ứng mà e đã nhận từ năm ngoái hok ah? Giúp e với, sắp hết năm rồi mà hok biết xử lý các khoản tiền tạm ứng đó ntn?

theo mình bạn không cần xuất hoá đơn vì thực tế Hợp đồng đó đã bị huỷ bạn đưa khoản đó vào doanh thu bất thường là được.

H

HajAnh3012

Sơ cấp
9/7/08
28
0
0
bac ninh
theo mình bạn không cần xuất hoá đơn vì thực tế Hợp đồng đó đã bị huỷ bạn đưa khoản đó vào doanh thu bất thường là được.

làm thế được hok àh?Vì tất cả tạm ứng đều chuyển khoản mà pác?

H

huongmar

Sơ cấp
4/7/09
22
0
1
hadong
Bạn bảo huỷ hợp đồng thì có văn bản huỷ ko? nếu có thì trong văn bản đó sẽ phải nói đến khoản đã tạm ứng đó chứ? bạn cứ theo văn bản thoả thuận đó mà xử lý thôi

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...

khi nhận tiền chuyển khoản đặt cọc hợp đồng.
N112/C131
Khi huỷ hợp đồng mà tiền tạm ứng ko trả lại khách hàng, không xuất hoá đơn bạn đưa vào TK 711
như vậy bạn định khoản:
N131/C711.

Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Định khoản như bạn maytim83 là đúng rồi, nhưng cho mình bon chen hỏi thêm chút: Doanh thu này theo quy định thì không phải tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp đúng không nhỉ?

H

hoahoi

Sơ cấp
25/11/08
27
0
0
Thành phố Lạng Sơn
Cty bạn đã thực hiện hợp đồng chưa? Ban đã hoàn thành SP thiết kế chưa? đã giao hồ sơ chưa? Hợp đồng không thực hiện bạn nói là hợp đồng TK hay dự án không thi công. Theo mình hiểu thì khi giao hồ sơ thiết kế, CĐT mới tạm ứng % HĐ cho bạn (hơi khác một chú so với HĐ xây lắp),
Mình nghĩ nên làm thanh lý HĐ và xuất HĐ bình thường. Khi dự án không triển khai thi công vẫn thanh toán CP tư vấn mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA