Phí dịch vụ, điện nước

• Thread starter ngoclyngoc
  • Ngày gửi
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Công ty mình 3 tháng mới nộp tiền điện nước và phí dịch vụ 1 lần, nhưng lại ko có hoá đơn GTGT mà chỉ có phiếu thu thôi. Vậy khoản CP này mình hạch toán vào CP quản lý đúng ko ah? và ko đc khấu trừ phần này?

Tiền phí dịch vụ thì công ty mình thanh toán trước cho cả 3 tháng, tức là T10 đóng luôn cho cả T10,11,12. Ví dụ là 900.000đ. Vậy khoản này có được đưa vào CP trả trước 142 ở T10 và phân bổ dần cho các tháng đúng ko nhỉ? Nhưng lại có vấn đề ở đây là tận T11 cty mình mới nhận đc tờ phiếu thu cho cả 3 tháng này. Vậy mình phải hạch toán sao đây?

Mong mọi người cho ý kiến. Thân !

p/s: Tiền đóng vé xe tháng cho nhân viên trong công ty thì đưa vào CP nào ah? :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Mình mới đi làm, lại chỉ có 1mình làm kế toán trong công ty nên chẳng biết hỏi ai cả. Chẳng nhẽ cái gì cũng hỏi sếp sao? hjc thật.
Mong mọi người giúp đỡ mình nha. Mình chưa biết nên hạch toán khoản phí này ở tháng 10,11 ntn cả. hjxxxx :(

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Mình mới đi làm, lại chỉ có 1mình làm kế toán trong công ty nên chẳng biết hỏi ai cả. Chẳng nhẽ cái gì cũng hỏi sếp sao? hjc thật.
Mong mọi người giúp đỡ mình nha. Mình chưa biết nên hạch toán khoản phí này ở tháng 10,11 ntn cả. hjxxxx :(

Không có HĐ chỉ hạch toán nội bộ thôi bạn a còn việc ban chi ở tháng nào thì hạch toán ở tháng đó con việc phiếu thu về sau kệ nó chỉ kẹp nó vào chứng từ của mình là song thôi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình 3 tháng mới nộp tiền điện nước và phí dịch vụ 1 lần, nhưng lại ko có hoá đơn GTGT mà chỉ có phiếu thu thôi. Vậy khoản CP này mình hạch toán vào CP quản lý đúng ko ah? và ko đc khấu trừ phần này?

Tiền phí dịch vụ thì công ty mình thanh toán trước cho cả 3 tháng, tức là T10 đóng luôn cho cả T10,11,12. Ví dụ là 900.000đ. Vậy khoản này có được đưa vào CP trả trước 142 ở T10 và phân bổ dần cho các tháng đúng ko nhỉ? Nhưng lại có vấn đề ở đây là tận T11 cty mình mới nhận đc tờ phiếu thu cho cả 3 tháng này. Vậy mình phải hạch toán sao đây?

Mong mọi người cho ý kiến. Thân !

p/s: Tiền đóng vé xe tháng cho nhân viên trong công ty thì đưa vào CP nào ah? :)
Muốn được công nhận là CP hợp lệ khoản điện nước trên bạn kê vào mẫu 02/TNDN theo TT130

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Hjc. là sao vậy nhỉ? Mình sẽ xem thêm rùi mong mọi người giúp đỡ dần nha. :)

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
Mình đã xem bảng kê mẫu 02/TNDN rồi nhưng chưa biết kê khai thế nào vì trong tờ phiếu thu tiền điện, nước ko có số hoá đơn, chứng từ. Mà công ty mình là thuê văn phòng ở 1 khu chung cư nên mình đang băn khoăn chưa biết làm sao nữa?
Sao phần này đơn giản vậy mà mình lại chưa "thông" nhỉ ? hjc.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mình đã xem bảng kê mẫu 02/TNDN rồi nhưng chưa biết kê khai thế nào vì trong tờ phiếu thu tiền điện, nước ko có số hoá đơn, chứng từ. Mà công ty mình là thuê văn phòng ở 1 khu chung cư nên mình đang băn khoăn chưa biết làm sao nữa?
Sao phần này đơn giản vậy mà mình lại chưa "thông" nhỉ ? hjc.

bạn thuê công ty là của cá nhân phải không? nếu vậy thì đồng hồ điện sẽ lây tên của chủ nhà, bạn mượn hóa đơn đóng tiền điện của chủ nhà hàng tháng để photo lại, trên hóa đơn đó thể hiện đầu đủ ký hoệu HD, số HD, ngày tháng năm phát hành HD bạn kê ở phần hóa đơn GTGT thanh toán tiền điện, nước với đơn vị cung cấp còn số tiền điện sử dụng của cty bạn kê ở phần Chứng từ thanh toán tiền điện, nước thực tế Doanh nghiệp sử dụng bạn nên kẹp cả hợp đồng thuê nhà vào để làm thành 1 bộ chứng từ
thân :015:

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
mọi chi phí được cho là hợp lý khi có chứng từ hợp lệ. Tiền điện tiền nước của bạn cũng phải có chứng từ liên quan như hoá đơn , hợp đồng thuế nhà nếu bên bạn đi thuê nhà

N

ngoclyngoc

Trung cấp
5/7/09
54
0
0
Hà Nội
bạn thuê công ty là của cá nhân phải không? nếu vậy thì đồng hồ điện sẽ lây tên của chủ nhà, bạn mượn hóa đơn đóng tiền điện của chủ nhà hàng tháng để photo lại, trên hóa đơn đó thể hiện đầu đủ ký hoệu HD, số HD, ngày tháng năm phát hành HD bạn kê ở phần hóa đơn GTGT thanh toán tiền điện, nước với đơn vị cung cấp còn số tiền điện sử dụng của cty bạn kê ở phần Chứng từ thanh toán tiền điện, nước thực tế Doanh nghiệp sử dụng bạn nên kẹp cả hợp đồng thuê nhà vào để làm thành 1 bộ chứng từ
thân :015:

chính xác thì e cũng ko biết công ty em thuê lại của chủ nhà hay là thuê trực tiếp của ban quản lý khu nhà nữa? vì em thấy mọi khoản CP điện nước, dịch vụ nhà công ty em đều trực tiếp thanh toán với ban quản lý khu nhà. Nhưng trên giấy thu tiền điẹn và tiền nước lại ko đề tên công ty em mà chỉ ghi địa chỉ là P801 toà nhà ... Vậy khoản này có được tính vào CP hợp lý ko ah? Ngược lại phiếu thu tiền dịch vụ khu nhà và tiền vé xe tháng thì lại có tên công ty em. vậy 2 khoản naày có khác nhau ko nhỉ?

giấy thu tiền điện cũng ko có số hoá đơn, mà chỉ có tên và dấu công ty phát hành giấy này thôi ah. Vậy số thuế GTGT trên giấy thu tiền điện có đc khấu trừ ko ah?

X

xuan nguyen thi

Guest
Bạn phải có hoá đơn theo quy định, sau đó mới tính đến chuyện hạch toán.
Nếu nhà đi thuê, đồng hồ điện đứng tên chủ nhà thì áp dụng bảng kê thanh toán tiền điện, nước mẫu Mẫu số: 02/TNDN (Ban hành kèm theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính) nhưng không được khấu trừ thuế đầu vào. Hạch toán vào chi phí dịch vụ mua ngoài.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA