Vấn đề về hóa đơn và phương pháp tính hàng tồn kho

• Thread starter sergio
  • Ngày gửi
S

sergio

Guest
9/8/09
3
0
1
35
tphcm
Xin chào các anh chị . Em hiện đang là sinh viên năm 3 ngành kế toán . Có vài tình huống thực tiễn sau mà em không biết cách giải quyết ,mong các anh chị giúp đỡ dùm ạh

:044: Trường hợp 1 :
Nhân viên A phụ trách kế toán NVL và CCDC
Ngày 1/1/2009 , nviên A nhận hoá đơn GTGT của nhà cung cấp về việc mua CCDC là găng tay với giá chưa bao gồm thuế là 15tr,thuế 10%
Ngày 30/09/2009 ,nviên A phát hiện hiện mình wên hạch toán nghiệp vụ ngày 1/1/2009 vì đã để lẫn hoá đơn với phiếu nhập kho.Bạn hãy giúp nhân viên kế toán A tình huống trên .

:044: Trường hợp 2:
Doanh nghiệp ABC áp dụng thuế GTGT theo pp khấu trừ
Ngày 1/10/2008,Dn mua NVL giá 300tr , thuế 30tr , chưa thanh toán cho nhà cung cấp
Ngày 15/10/2008, DN thanh toán tiền cho nhà cung cấp ở nghiệp vụ 1/10 bằng tiền gửi ngân hàng
Nhân viên A định khoản nvụ ngày 1/10 như sau
Nợ 152 300tr
Nợ 133 30tr
Có 331 330tr
Và định khoản nvụ ngày 15/10 như sau
Nợ 641 330tr
Có 112 330tr

Ngày 15/02/2009 khi cơ wan thuế yêu cầu DN cho xem chứng từ phát sinh ngày 15/10 thì nhân viên A bít mình định khoản sai
Theo ý kiến của các bạn , nviên A nên làm gì để hạn chế sai sót
Và nếu là kế toán trưởng , bạn nên đề ra các giải pháp phòng vệ như thế nào?

:044: Trường hợp 3
Với kiến thức đã học , khi được tuyển dụng và Dn sản xuất bánh kẹo với đặc thù là có rất nhiều NVL dùng để sản xuất . Bạn sẽ làm gì khi bạn là kế toán NVL .Biết Dn mới thành lập

:044: Trường hợp 4
1 Cty sản xuất bánh kẹo có nhà máy ở Bình Dương và 1 cửa hàng bán lẻ ở TPHCM . Có 3 ý kiến về kế toán hàng tồn kho ở cty
Mr.Hưng : vì cty này là cty lớn , số lượng phát sinh nhiều , nên áp dụng kế toán hàng tồn kho theo pp kê khai thường xuyên
Mr.Đàm : tại nhà máy nên áp dụng pp kê khai thường xuyên , còn cửa hàng thì áp dụng pp kiểm kê định kỳ
Miss.Thụy : cho rằng Mr Đàm không nắm vững nguyên tắc nhất quán của kế toán .DN không được áp dụng cùng lúc 2pp kê khai thường xuyên và kiểm kê định kì

Quan điểm của các bạn như thế nào về 3 ý kiến trên .Nhận xét và cho ý kiến

Mong các anh chị giúp dùm em .:1luvu:
Cảm ơn Sửa/Xóa nội dung

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Học thì phải tự trả lời, sai thì có người sửa, kô nên nhờ người khác.Làm kế toán mà như trên thì thui rùi.

S

sergio

Guest
9/8/09
3
0
1
35
tphcm
Học thì phải tự trả lời, sai thì có người sửa, kô nên nhờ người khác.Làm kế toán mà như trên thì thui rùi.

Xin anh không yêu đừng nói lời cay đắng
Em chưa đi làm mà, có những tình huống nếu áp dụng lý thuyết cũng đã bị nói là chưa đúng thực tế nên em mới nhờ mấy anh chị ạh

Sửa lần cuối:
C

chauhanh

Guest
23/4/09
30
0
0
37
TP Hồ Chí Minh
Trường hợp 2:
Mua hàng chưa trả tiền thì phải Định khoản có 331 chứ.Khi trả tiền thì định khoàn nợ 331 có 112 chứ cô bé sẻgio

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
đã bảo là tự trả lời tưng tình huống 1, đúng thì hoan hô sai thì sẻ có người sửa.
vi dụ như :
TH1. sergio là trai hay là gái.
Sergio trả lời: là bé gái
Mọi ngưòi sẻ trả lời là: đã khám đâu mà bít

S

sergio

Guest
9/8/09
3
0
1
35
tphcm
đã bảo là tự trả lời tưng tình huống 1, đúng thì hoan hô sai thì sẻ có người sửa.
vi dụ như :
TH1. sergio là trai hay là gái.
Sergio trả lời: là bé gái
Mọi ngưòi sẻ trả lời là: đã khám đâu mà bít

Éc , ko bít em có đăng ký nhầm ko, em là con trai mà, :047:
Trường hợp 1 em nghĩ là em phải làm biên bản ,xin nhà cung cấp xác nhận cho em về cái hóa đơn để tụi Thuế ko kì kèo , còn riêng kế toán đó thì phải móc tiền ra trả khoản thuế vì đã quá 6 tháng,cơ quan thuế không cho hoàn thuế nữa . Các anh chị xem giúp em

Trường hợp 2 thì : em nghĩ kế toán đó phải cẩn thận hơn ,phải dò lại hóa đơn khi hạch toán chi phí . Và kế toán trưởng phải phân công thêm 1 kế toán tiền mặt chứ để 1 kế toán kiêm nhiệm 2 cái NVL và tiền mặt thì kỳ wá

Trường hợp 3 ,4 em không bít làm sao nữa....:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA