giải trình hóa đơn khi thanh và quyết toán

• Thread starter hai238
  • Ngày gửi
H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
các bác cho em hoi
Coty em nhận thầu thi công theo hợp đồng các hạng mục: đào đất c2; thi công móng đường; làm mặt thảm btong nhựa; và một số hạng mục khác nưa...
em muốn hỏi là:
1. Khi chủ đầu tư thanh toán khối lợng hoàn thành thì theo hạng mục trúng thầu như trên phải không? và đồng thời coty em phải xuất hóa đơn cho hạng mục đó theo giá trị hợp đồng đúng không?
2. Trang quá trình thanh toán, và đến cuối cùng là hoàn thành toàn bộ gói thầu thì công ty em có giải trình hay phải nộp (photo) toàn bộ hóa đơn đầu vào: VL, NC, M... cho chủ đầu tư không? nếu không thì cơ quan nào sẽ giám sát đầu vào của công trình này có " hợp lý" hay không? (tức là giám sát về định mức tiêu hao VL,NC,M) > có phải là chi cục thuế không? nếu là chi cục thuế thì làm sao họ có đủ trình độ để bóc tách toàn bộ công trình để kiểm tra? (vì để bóc tách dự toán chi tiết thì chỉ có máy ong bên xây dựng mới làm đc?
3. Chi phí xăng dầu oto con của giám đốc có giới hạn không? vì xếp em lấy hóa đơn này rất nhiều (đi chơi cũng lấy)> làm sao thuế kiểm soát được chi phí này?
cám ơn các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
help

các bác cho em hoi
Coty em nhận thầu thi công theo hợp đồng các hạng mục: đào đất c2; thi công móng đường; làm mặt thảm btong nhựa; và một số hạng mục khác nưa...
em muốn hỏi là:
1. Khi chủ đầu tư thanh toán khối lợng hoàn thành thì theo hạng mục trúng thầu như trên phải không? và đồng thời coty em phải xuất hóa đơn cho hạng mục đó theo giá trị hợp đồng đúng không?
2. Trang quá trình thanh toán, và đến cuối cùng là hoàn thành toàn bộ gói thầu thì công ty em có giải trình hay phải nộp (photo) toàn bộ hóa đơn đầu vào: VL, NC, M... cho chủ đầu tư không? nếu không thì cơ quan nào sẽ giám sát đầu vào của công trình này có " hợp lý" hay không? (tức là giám sát về định mức tiêu hao VL,NC,M) > có phải là chi cục thuế không? nếu là chi cục thuế thì làm sao họ có đủ trình độ để bóc tách toàn bộ công trình để kiểm tra? (vì để bóc tách dự toán chi tiết thì chỉ có máy ong bên xây dựng mới làm đc?
3. Chi phí xăng dầu oto con của giám đốc có giới hạn không? vì xếp em lấy hóa đơn này rất nhiều (đi chơi cũng lấy)> làm sao thuế kiểm soát được chi phí này?
cám ơn các bác!

không ai trả lời giùm em à? hic

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
các bác cho em hoi
em muốn hỏi là:
cám ơn các bác!

ko có bác nào giúp em với??? cty em sắp triển khai rùi. hic

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
ko có bác nào giúp em với??? cty em sắp triển khai rùi. hic

Chào bạn
- Trong công ty XD thì phần thanh toán của chủ đầu tư có thể thanh toán theo khối lượng hoàn thành, và việc xuất hóa đơn hay không là do yêu cầu của chủ đầu tư, có thế xuất hóa đơn theo từng phần công trinh hoàn thành hoặc khi công trình hoàn thành thì xuất 1 hóa đơn tổng. Vì mỗi lẫn thanh toán khối lượng hoàn thành đều có phần đề nghị thanh toán rôi.
- Chủ đầu tư không quản lý công ty làm thế nào để hoàn thành công trình đâu,họ cũng không quan tâm bạn lấy hóa đơn gì, mà là các bác thuế thôi, nên không cần photo hóa đơn cho họ
- Bạn nên xây dựng một định mức tiêu hao nhiên liêu hợp lý và bàn bạc với sếp lấy hóa đơn cho hợp lý bạn nhé, kẻo lại phí hóa đơn, còn lấy thế nào là việc của sếp mà
Moi người cùng gửi ý kiến để trao đổi nhé

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Hai phần trên tôi cũng nghĩ như bạn missketoan, riêng câu hỏi thứ 3, mình thấy ko vấn đề gì? Thực tế là khi sếp đi nhiều thì hoá đơn sẽ nhiều, những hoá đơn này bạn hạch toán vào 642 rồi cuối kỳ phân bổ 642 bằng 10% giá thành công trình (nếu có 1ct hoặc 10% tổng giá thành công trình nếu bạn có nhiều công trình). Số còn lại kết chuyển sang 142 hoặc 242.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
các bác cho em hoi
em muốn hỏi là:
cám ơn các bác!

Chào bạn,
1. Khi chủ đầu tư thanh toán khối lợng hoàn thành thì theo hạng mục trúng thầu của từng lần nghiệm thu giai đọan (điểm dừng kỹ thuật).
Để hạch tóan vào doanh thu và theo dõi công nợ chính xác, bạn cần xuất hoá đơn cho từng lần theo bảng kê giá trị nghiệm thu hòan thành giai đọan.

2- Bạn cần xây dựng định mức tiêu hao vật tư. Căn cứ vào bảng này, từng lần nghiệm thu bạn áp KL nghiệm thu vào định mức và tính ra được số lượng
VT tiêu hao. Căn cứ vào í mà đưa hoá đơn mua vật tư vào mới là hợp lệ.

Nếu hợp đồng với chủ đầu tư không nêu thì bạn không cần photo hóa đơn mua vật tư cho họ.

3. Để kiểm sóat được chi phí, bạn cần làm lệnh điều động xe đi công tác trước mỗi chuyến đi.
CTy bạn cũng cần làm định mức tiêu hao xăng cho các ô tô, nghĩa là chạy 100 km thì tiêu hao bao nhiêu lít xăng, sếp phê duyệt.
Khi đi công tác về, tài xế làm giấy đề nghị thanh toán NL và kèm lệnh điều động (trong đó tính ra NL tiêu hao: ... km x định mức và kèm hóa đơn mua nhiên liệu.

X

xphong

Trung cấp
15/5/09
70
0
6
43
vietnam
1. Về hóa đơn tài chính: Nhà thầu cung cấp hóa đơn tài chính cho Chủ đầu tư theo giá trị khối lượng được nghiệm thu chứ không theo giá trị trong Hợp đồng (vì khối lượng thực tế có thể cao hơn hay thấp hơn khối lượng theo Hợp đồng).
2. Về việc cung cấp bản sao hóa đơn cho Chủ đầu tư: Trong trường hợp Hợp đồng xây lắp là hợp đồng chỉ định thầu, thì thông thường nhà thầu phải cung cấp bản sao hóa đơn mua vật tư cho Chủ đầu tư để có cơ sở phê duyệt đơn giá. Nhưng không bắt buộc.
3. Về chi phí đi lại của Giám đốc, đương nhiên là khối lượng xăng xe được thanh toán trên cơ sở định mức tiêu hao rồi, còn số km tiêu thụ thì rất khó xác định, để đảm bảo thận trọng, khi thanh toán bạn nên yêu cầu các bộ phận như Hành chính, kế hoạch... xác nhận vào bảng nhật trình xe.
4. Chi phí QLDN phát sinh bao nhiêu, thì KẾT CHUYỂN bấy nhiêu trong năm tài chính.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
1. Về hóa đơn tài chính: Nhà thầu cung cấp hóa đơn tài chính cho Chủ đầu tư theo giá trị khối lượng được nghiệm thu chứ không theo giá trị trong Hợp đồng (vì khối lượng thực tế có thể cao hơn hay thấp hơn khối lượng theo Hợp đồng).
2. Về việc cung cấp bản sao hóa đơn cho Chủ đầu tư: Trong trường hợp Hợp đồng xây lắp là hợp đồng chỉ định thầu, thì thông thường nhà thầu phải cung cấp bản sao hóa đơn mua vật tư cho Chủ đầu tư để có cơ sở phê duyệt đơn giá. Nhưng không bắt buộc.
3. Về chi phí đi lại của Giám đốc, đương nhiên là khối lượng xăng xe được thanh toán trên cơ sở định mức tiêu hao rồi, còn số km tiêu thụ thì rất khó xác định, để đảm bảo thận trọng, khi thanh toán bạn nên yêu cầu các bộ phận như Hành chính, kế hoạch... xác nhận vào bảng nhật trình xe.
4. Chi phí QLDN phát sinh bao nhiêu, thì KẾT CHUYỂN bấy nhiêu trong năm tài chính.

Như bạn Xphong nói mình thấy vẫn chưa đúng 1 số chỗ đâu:
1, Xuất hoá đơn theo khối lượng nghiệm thu ???? Nếu nghiệm thu mà không có tiền thanh toán thì sao.
- Xuất hoá đơn theo số tiền CĐT đã thanh toán (Nếu thanh toán nhiều lần thì có thể thoả thuận: 1 là thanh toán xong xuất hết 1 lần, 2 là thanh toán lần nào xuất HĐ lần đó theo số tiền đã thanh toán.
2, Về phần photo HĐ: Tuỳ từng khu vực mà có cách làm việc khác nhau:
- Mỗi tỉnh có đơn giá riêng của từng huyện, ng ta dựa vào đó để quyết toán. Trừ trường hợp thiết bị, ng ta lấy hoá đơn để lấy đơn giá chính xác.
3, Bạn dothuhuong noi đúng rồi đó bạn.

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
- Bàn về vấn đề XD thật nhiều cái để bàn. Về việc xuất hóa đơn, tuy theo xuất theo tiến độ HĐ XD hay là theo tiến độ thi công.
- Nếu trên hợp đồng thể hiện là nghiệm theo tiến độ, điểm dừng kỷ thuật thi xuất HĐ theo Khối lượng thực hiện.
Như bạn Konkun1 nếu mà chờ tiền về mà xuất hóa đơn thì cơ quan thuế cơ chấp nhận không, bởi vì khi hồ sơ nghiệm thu hoàn thành, có nghĩa hạng mục đó đã được các bên chấp nhận. Theo quy định thì phải xuất hóa đơn. Hơn nữa việc xuất hóa đơn là theo quy định chứ không phải theo ý chủ Đầu tư ( đôi lúc vì muốn nhận tiền nhanh nên phải chiều theo họ, thực xuất là sai).
- Cơ quan thuế cũng có khả năng kiểm tra về mặt kỹ thuật và dự toán, khi về quyết toán họ có thể có kỹ sư đi cùng.
Rất nhiều vấn đề về XD mà dân kế toán XD chúng ta cần trao đổi. Thân!

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Đối với vấn đề quản lý chi phí XD thì nhiều vấn đề thật, riêng chuyện có vượt dự toán hay không thôi cũng có nhiều chuyện để bàn? Thuế họ chỉ ktra hoá đơn và xem phần lãi lỗ, trường hợp mà bạn có lãi tức là mọi thứ bạn chưa vượt, hoặc khoản này vượt ít, khoản kia lãi nhiều, họ sẽ không mấy soi mói. Riêng chuyện bạn làm công trình hoà vốn hoặc lỗ thì hơi mệt, lúc đó thuế họ sẽ bới móc, bóc tách dự toán khoản nào vượt loại ra... Chỉ riêng với dn hoạt động xây lắp, khi nhận BCTC của đơn vị mà lỗ thì chắc chắn khi đi duyệt QToán họ đã chuẩn bị kế toán xây dựng đi kèm rồi các bạn ạk. Ở mỗi cục, chi cục có cách làm việc và quản lý chung nhưng khi để ý họ duyệt quyết toán bạn sẽ thấy có một khoảng lãi an toán mà bạn phải đảm bảo, Tức là lãi của bạn trong khoản đó họ sẽ chấp nhận được và ít bới móc bóc tách. ít thôi chú ko hoàn toàn là không?Nhưng nếu bạn đã chấp hành đúng thì có bới móc hay bóc tách cũng chẳng giải quyết gì? Chỉ có điều bản thân văn bản nhà nước ban hành có nọi dung chưa dõ dẫn đến nhiều cách hiểu khác nhau. DN hiểu theo cách có lợi cho dn mà thuế hiểu theo cách có lợi cho thuế....

H

hoahoi

Sơ cấp
25/11/08
27
0
0
Thành phố Lạng Sơn
1. Công ty bạn phải xuất hoá đơn theo khối lượng hoàn thành, việc thanh toán tiền của CĐT với công ty bạn cơ quan thuế không quan tâm đâu họ chỉ quản quan tâm việc nộp thuế của bạn có đúng không thôi.
2. Không có cơ quan nào quản lý định mức tiêu hao của bạn cả! Trong hoạt động xây dựng đã có định mức các hạng mục cụ thể rồi, hoá đơn đầu vào của bạn phải căn cứ vào dự toán được duyệt của dự án.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA