kế toán CP hoa hồng môi giới

• Thread starter ketoan0301
  • Ngày gửi
K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
Xin chào các anh chị!
Em có một thắc mắc nhỏ, mong các anh chị giúp đỡ :
Cty em làm là doanh nghiệp xây dựng, có phát sinh chi phí môi giới ( thông qua môi giới để trúng thầu công trình xây dựng), em đang băn khoăn không biết chi phí môi giới đó được hoạch toán vào tài khoản 627 hay tài khoản 642 ạh .
Mong các anh chị giúp đỡ, em cảm ơn nhiều ah!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Xin chào các anh chị!
Em có một thắc mắc nhỏ, mong các anh chị giúp đỡ :
Cty em làm là doanh nghiệp xây dựng, có phát sinh chi phí môi giới ( thông qua môi giới để trúng thầu công trình xây dựng), em đang băn khoăn không biết chi phí môi giới đó được hoạch toán vào tài khoản 627 hay tài khoản 642 ạh .
Mong các anh chị giúp đỡ, em cảm ơn nhiều ah!

Đừng có mà hạch toán khoan này bạn đang vi phạm luật đó tiền chi môi giới trúng thầu là sai luật.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Khoản chi phí này chỉ đưa vào chi phí nội bộ thội ,có thể đưa vào 627 theo từng ctrình cũng được,hay TK 642 cũng không sao,nhưng khi qtoán thuế TNDN thì loại phần này ra nhé!!!!:015:

V

vutiendai

Sơ cấp
25/9/09
16
1
3
40
Tu Liem - Ha Noi
essvietnam.vn
Bạn yennamthien nói đúng đấy, nhưng bạn phải nói rõ xem đó là các khoản chi phí gì? Khi người môi giới đứng ra thay công ty bạn ứng thầu thì 2 bên có văn bản, hợp đồng pháp lý gì không? Nói rõ thì mọi người mới giải đáp được.

K

ketoan0301

Guest
11/4/08
20
1
0
TP.HCM
Dạ, khi thuê môi giới công ty em có làm hợp đồng môi giới hẳn hoi, cũng đã thanh toán tiền môi giới sau khi giữ lại 10% để nộp thuế TNCN, Em không hiểu sao các anh chị lại nói là sai luật, vì theo luật thuế TNDN thì chí phí quảng cáo, môi giới được duyệt là 10% tổng chi phí không bao gồm phần chi phí trên mà?
Em dang phân vân không biết cho vào 627 hay 642 vì ở chỗ em có một anh kế toán ( khá lâu năm ) nói là cho vào 642, nhưng sao em cứ thấy vô lý thế nào ấy.
Xin nói thêm là bên môi giới chỉ là người giới thiệu công ty em với chủ đầu tư thôi, còn các thủ tục khác để công ty em trúng thầu thì công ty em tự làm.
Rất cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ, xin được chỉ bảo thêm để em hiểu rõ hơn vấn đề này.

L

lanc

Sơ cấp
18/9/09
8
0
0
Hoàng Mai
Khoản này bạn đưa vào 627 nhé, nhớ trích lại 10% để nộp thuế là OK.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA