không phân bổ KH TSCĐ vào giá thành

• Thread starter thanhluu116
  • Ngày gửi
T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
Cty mình sản xuất rất đơn giản nên giá thành chủ yếu là NVL chính và lương của 2 CN, cuối tháng ko có sản phẩm dở dang. ----> như vậy giá thành chỉ gồm : chí phí NVL + CP lương của 2 CN ( không tính đến khấu hao TSCĐ) có được không.
( Thực tế trong quá trình SX cũng có sử dụng đến máy pha chế, tủ điện), nhưng mình phân bổ KH TSCĐ vào thẳng TK 642 có được không? nếu không thì tại sao?. Mong các bạn giúp mình nhé.
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty mình sản xuất rất đơn giản nên giá thành chủ yếu là NVL chính và lương của 2 CN, cuối tháng ko có sản phẩm dở dang. ----> như vậy giá thành chỉ gồm : chí phí NVL + CP lương của 2 CN ( không tính đến khấu hao TSCĐ) có được không.
( Thực tế trong quá trình SX cũng có sử dụng đến máy pha chế, tủ điện), nhưng mình phân bổ KH TSCĐ vào thẳng TK 642 có được không? nếu không thì tại sao?. Mong các bạn giúp mình nhé.
Thanks.

Đây vấn đề thường hay xảy ra (nhất là ở các DN có qui mô SX nhỏ) có thể đúng về mặt này và sai về mặt khác :
Khấu hao TSCD thì bắt buộc phải trích hàng tháng
Sản xuất thì có thể tháng có tháng không, tháng nhiều tháng ít.
Nếu phân bổ KH vào giá thành thì sẽ làm giá thành biến động liên tục theo tháng, nếu không phân bổ thì không phản ánh hết giá thành SP
Đưa vào 642 thì có vẽ ổn hơn nhưng lại sai về nguyên tắc giá thành.
Quanh đi quẩn lại nó vẫn còn đó nhiều chuyện để nói.
Làm sao cho đúng ?
Xét về bản chất nó cũng là chi phí mà thôi, đưa hay không đưa vào giá thành nó cũng không gây ảnh hưởng lớn đến KQHDKD (trừ khi đưa vào giá thành mà SP tồn kho)
Vậy có nên đưa vào 642 hay không : ý tôi là đưa.
Xin mọi người góp thêm ý kiến.Thank

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
trong trường hợp của bạn này theo tôi nghĩ là nên trích khấu hao đưa vào giá thành.

O
Thanks.

Theo mình thì nên trích khấu hao và đưa vào giá thành để phản ánh chính xác về giá thành sản phẩm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thanhluu116

Trung cấp
5/8/08
110
2
18
Ha noi
cảm ơn các bạn đã đưa ra ý kiến. mong tiếp tục nhận được ý kiến trao đổi của các bạn đã làm về giá thành

B

binhminhtrencao

Sơ cấp
6/11/09
2
0
1
TPHCM
Theo mình thì nên đưa vào 642 phần trích khấu hao tài sản này.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Khấu hao TSCD phải được tính, phân bổ vào đúng đối tượng sử dụng tài sản, để hạch toán đúng đắn chi phí SXKD từ đó tính đúng vào giá thành sp và kết quả kinh doanh

( Thực tế trong quá trình SX cũng có sử dụng đến máy pha chế, tủ điện), nhưng mình phân bổ KH TSCĐ vào thẳng TK 642 có được không
theo như người viết nói thì Tài sản có tham gia vào quá trình sx thì chi phí khấu hao phải được tính vào giá thành sản phẩm
tại sao không phân bổ vào 642?
người viết nên kiểm tra lại xem tài sản này ngoài việc tham gia vào quá trình sx thì có tham gia vào hoạt động quản lý hay bán hàng của doanh nghiệp không? hoặc tài sản này chỉ tham gia vào hoạt động quản lý của doanh nghiệp thôi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA