Kế toán khoản thu hộ, chi hộ

• Thread starter emeral1002
  • Ngày gửi
E

emeral1002

Sơ cấp
21/8/08
39
0
0
40
TpHCM
Chào mọi người!
Có ai làm trong hãng tàu hay rõ về cách hạch toán khoản thu hộ, chi hộ cho mình xin chút kinh nghiệm nha.
Cty mình chi hộ các khoản như cước vận chuyển QT, D.O, hand... Cuối tháng cty mình lại Hóa đơn thu hộ. Hiện mình đang ĐK:
Lúc chi hộ:
Nợ 138
Có 111
Lúc thu hộ ( tại xuất HD nhưng k/h chưa TT)
Nợ 131
Có 138

Cho mình hỏi như vậy có ổn k? Ai có kinh nghiệm khoản này chỉ mình với nha!
Tks và hậu tạ! :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tamoli

Guest
9/5/09
6
0
0
ha tinh
mình nghĩ là không phải như vậy!
bạn chi hộ cho kh phai ko?nếu thế thì phải là:
chi hộ: Nợ tk 131
Có tk 111,112,...
thu hộ: Nợ tk 111,112,...
Có tk 331

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Đúng

Chào mọi người!
Có ai làm trong hãng tàu hay rõ về cách hạch toán khoản thu hộ, chi hộ cho mình xin chút kinh nghiệm nha.
Cty mình chi hộ các khoản như cước vận chuyển QT, D.O, hand... Cuối tháng cty mình lại Hóa đơn thu hộ. Hiện mình đang ĐK:
Lúc chi hộ:
Nợ 138
Có 111
Lúc thu hộ ( tại xuất HD nhưng k/h chưa TT)
Nợ 131
Có 138

Cho mình hỏi như vậy có ổn k? Ai có kinh nghiệm khoản này chỉ mình với nha!
Tks và hậu tạ! :015:
Bạn nên hạch toán Thu hộ : Nợ 331 :
Có 111,112
Chi hộ : Nợ 131
Có 111,112

B

biharry

Sơ cấp
21/12/08
12
0
0
bình định
thu hộ ĐK:
No 111,112
co 338
Chi hộ:
No 138
co 111.112
quá là đơn giản.hehe.có j sai sót mong mấy đại ca đại tỷ chỉ giáo thêm.keke

E

emeral1002

Sơ cấp
21/8/08
39
0
0
40
TpHCM
các bạn ơi, vấn đề là ở chổ, lúc mình chi hộ, mình nhận hóa đơn trực tiếp từ hãng tàu thì mình hạch toán: N1388/co111.
Cuối tháng, mình tổng hợp lại khoản thu hộ rồi mới xuất hóa đơn trực tiếp co khách hàng. Nhưng khách hàng k trả tiền liền mà nợ. Lúc xuất Hđ mình phải hạch toán sao nhỉ? Mình k thu tiền liền thì đưa vào 131? Các bạn thấy sao?

M

mltralone

Guest
2/6/09
1
0
0
tp.hcm
Chào các anh em, mình cũng rơi vào trường hợp thu hộ chi hộ này. Cty mình cho thuê kho bãi nên hàng tháng ngoài tiền thuê kho ra còn có tiền điện nước hay điện thoại nữa. Mà tiền điện nước thì chỉ trên nguyên tắc là thu hộ và chi hộ thôi, cty mình có trình tự như thế này:
Khi có phát sinh tiền điện nước mà các cty gửi về, cty mình tiến hành thanh toán cho cty điện nước đồng thời viết hóa đơn cho cty thuê kho số tiền đó và thuế nữa.
mình hạch toán :N331
C111, 112.. đề thanh toán tiền điện nước
sau đó khi nhận được hóa đơn đỏ của cty điện nước gửi về:
N1388
N133
C331
Còn khách hàng thuê kho khi thanh toán cho mình:
N111, 112
C1388
C333
Vậy là các tài khoản đã cân bằng.
Khổ nỗi là nếu trong năm tài chính thì không sao chứ cuối năm mà khách hàng chưa thanh toán kịp thì không biết làm sao để hoạch toán, nhất là kh thanh toán qua chuyển khoản thì bó phép. Các anh em trong nghề có thể chia sẻ cho mình một chút đc không?
Mình đang bù đầu cho cái chiện này, cám ơn anh em nhiều.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Chào emral....!
Theo mình nếu đây là khoản thu hộ thì bạn ĐK như vậy là đúng rồi ,chẳng có vấn đề gì .Vì như vây TK 138 số dư hết ,còn chỉ lưu trên TK 131 phải thu của KH .Hoặc treo trực tiếp TK 131 khỏi qua 138
Nhưng mình thắc mắc :Nếu HĐ từ hãng tàu và HĐ bạn xuất có giá trị giống nhau ,tại sao bạn không đề nghị xuất theo địa chỉ KH & đưa trực tiếp cho KH ,ko cần xuất HĐ
Còn nếu giá trị khác nhau mà hình thức mua đi bán lại thì đây không phải là khoản chi hộ rồi ,mà là mua vào bán ra ???:057:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nhưng mình thắc mắc :Nếu HĐ từ hãng tàu và HĐ bạn xuất có giá trị giống nhau ,tại sao bạn không đề nghị xuất theo địa chỉ KH & đưa trực tiếp cho KH ,ko cần xuất HĐ
Thu hộ / chi hộ ở đây là cho đại lý ở nước ngoài.

Tiền cước VTQT hay phí DVGN, khi thu hộ cho đại lý nước ngoài, mình phải lập hoá đơn GTGT thu tiền cước VTQT/phí DVGN đưa cho khách hàng (là người có lô hàng được vận chuyển) để họ có chứng từ hợp lệ hạch toán phần cước VTQT/phí DVGN đó vào CP hợp lý của họ. Nhưng doanh số này là của đại lý nước ngoài nên nó không phải là doanh thu của mình. Đại lý nước ngoài sẽ lập Debit Note hay Invoice để thu lại mình.

Khoản chi hộ, hãng tàu hay nhà cung cấp DV trong nước sẽ phát hành hoá đơn GTGT cho mình. Tuy nhiên nó không phải chi phí của mình mà là của đại lý nước ngoài. Để thu lại đại lý, mình cũng lập Debit Note / Invoice.

Mỗi một đại lý ta có thể coi như một khách hàng hay một nhà cung cấp vì quan hệ thu hộ / chi hộ đối với Forwarder / Shipping Lines là quan hệ hai chiều (có nghĩa là họ cũng thu hộ / chi hộ ta ở đầu nước ngoài). Vì vậy, nếu coi họ là khách hàng (người mua) thì theo dõi công nợ trên 131 - chi tiết theo đại lý, hay ngược lại thì dùng 331 - chi tiết theo đại lý. Cuối kỳ hạch toán, số dư sẽ thể hiện cán cân thanh toán. Sau khi thanh toán xong thì cán cân / số dư sẽ = 0.

Về nguyên tắc, thu hộ / chi hộ sẽ không phải là doanh thu và chi phí nên chỉ cần hạch toán qua 131 / 331 (dĩ nhiên đã gọi là "hộ" thì thu bao nhiêu trả bấy nhiêu, chi bao nhiêu đòi bấy nhiêu chứ không có chênh lệch - nếu đã xuất hiện chênh lệch thì chắc chắn là DT / CP). Tuy nhiên, mình mới phát hiện ra một điều : ở Cục thuế và một số chi cục họ đã quen với loại hình KD GNVT QT thì với họ, hạch toán như thế là một điều đương nhiên. Nhưng với một số nơi họ chưa quen với loại hình này, họ không chịu hạch toán qua 131/331 khoản doanh thu thu hộ vì rõ ràng mình đã phát hành HĐ GTGT để thu nên được yêu cầu cứ hạch toán vào DT số tiền đó, đồng thời dùng Debit Note của đại lý để đưa vào giá vốn đúng số tiền đó => LN vẫn = 0. Về lý thuyết thì chả vấn đề gì và dĩ nhiên là quá bài bản. Tuy nhiên hạch toán theo cách đó nó sẽ đội khống DT/CP của mình lên rất nhiều vì khoản thu/chi hộ hàng tháng không phải là nhỏ => ảnh hưởng rất lớn đến việc phân tích và đánh giá tình hình KD của DN. Thế nhưng CB thuế yêu cầu như thế thì vẫn phải làm như thế nếu không thì sẽ bị coi là trốn doanh thu (mặc dù LN = 0).

Nói tóm lại, nếu các bạn không chắc chắn thì hãy trao đổi trực tiếp với CBQL Thuế của mình để có giải pháp tối ưu.

D

dung cong

Guest
4/1/10
1
0
0
thanh hoa
Cac bac cho em hoi, tr­uong em co lien ket dao tao voi mot so truong. Khoan thu hoc phi. truong em duoc huong 20%. truong lien ket duoc huong 805. truong em nen hoach toan nhu the nao?
co ng­uoi noi
- phan duoc h­uong cho vao TK 511 hay 3387( vi thu hoc phi cho ca nam)
- phan con lai cho vao 3388
nhung co y kien khac lai cho rang ghi nhan het vao doanh thu. khi nao chuyen tra thi hach toan vao chi phi
em ban khoan qua. cac bac giup em voi

T

thanhthuy250387

Guest
7/4/10
19
0
0
tphcm
Mọi người cho em hỏi với: cty em kinh doanh là nhà hàng trong trung tâm thương mại, khi khách hàng trả tiền thì ở trung tâm nhận và sau đó mới chuyển qua ngân hàng cho cty. như vậy em phải định khoản như thế nào?
Mong mọi người giúp em với!
Em cảm ơn nhìu nhìu!!!

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Theo mình bạn nên sử dụng các tài khoản 138,338 là dùng để hạch toán các loại thu hộ chi hộ

M

maiduyen241190

Sơ cấp
27/7/13
7
0
0
nghe an
Ðề: Kế toán khoản thu hộ, chi hộ

Em cung bị mắc trường hợp này . chố em là đại lý xe máy . khi bán xe cho khách xong . khách nhờ chố em nộp thuế trước bạ của xe máy hộ cho khách luôn . thì khi phát sinh nghiệp vụ này em định khoản thế này có đc ko ah.
khi chi hộ:
N 1388
C 111
khi khách thanh toán cả tiền mua xe và cả tiền nhờ chỗ em chi hộ thì em định khoản như sau:
N 112
C 131 : Khoản tiền khách mua xe
c 1388 : Khoản chi hộ cho khách
Và khoản chi hô nay em ko viết hóa đơn . em chỉ xuất phiếu thu tiền khi khách trả khoản này cho em thôi ah.anh chi nao co kinh nghiem . góp ý giúp em với ah

L

LOANKT76

Guest
1/6/12
2
0
0
Quang Ngai

Truong hop chuyen khoan cho tien thu ho cho khach hang thi but toan nhu the nao? ban giup minh voi nhe!

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

Bên mình làm giao nhận, qui trình như thế này:
- Khách thuê bên mình làm dịch vụ khai báo HQ, chi hộ các chi phí để nhập hàng, vận chuyển hàng về cho khách.
- Kết thúc công việc mình làm thế này:
+ Phần dịch vụ và vận chuyển mình xuất hóa đơn cho khách và định khoản: Nợ 131/ có 511, 33311
+ Phần chi hộ: hóa đơn là do cảng, hãng tàu... viết trực tiếp cho khách (mình chỉ chi hộ và cầm hóa đơn về) nên mình pho tô lại các hóa đơn chi hộ này- trả hóa đơn gốc cho khách, căn vào hóa đơn pho to mình định khoản: Nợ 1388/ có 111 hoặc 1121
+ Khi khách hàng thanh toán cho mình, mình định khoản: Nợ 111 hoặc 1121/ có 131; có 1388
(mình muốn tách phí dịch vụ 131 và phí chi hộ 1388 ra cho rõ ràng)
Mong học hỏi thêm kinh nghiệm từ mọi người
:flowersun:flowersun

X

xmen25251325

Guest
23/9/12
21
0
1
Bình Định

Chào các anh em, mình cũng rơi vào trường hợp thu hộ chi hộ này. Cty mình cho thuê kho bãi nên hàng tháng ngoài tiền thuê kho ra còn có tiền điện nước hay điện thoại nữa. Mà tiền điện nước thì chỉ trên nguyên tắc là thu hộ và chi hộ thôi, cty mình có trình tự như thế này:
Khi có phát sinh tiền điện nước mà các cty gửi về, cty mình tiến hành thanh toán cho cty điện nước đồng thời viết hóa đơn cho cty thuê kho số tiền đó và thuế nữa.
mình hạch toán :N331
C111, 112.. đề thanh toán tiền điện nước
sau đó khi nhận được hóa đơn đỏ của cty điện nước gửi về:
N1388
N133
C331
Còn khách hàng thuê kho khi thanh toán cho mình:
N111, 112
C1388
C333
Vậy là các tài khoản đã cân bằng.
Khổ nỗi là nếu trong năm tài chính thì không sao chứ cuối năm mà khách hàng chưa thanh toán kịp thì không biết làm sao để hoạch toán, nhất là kh thanh toán qua chuyển khoản thì bó phép. Các anh em trong nghề có thể chia sẻ cho mình một chút đc không?
Mình đang bù đầu cho cái chiện này, cám ơn anh em nhiều.
Bạn ơi! mình hiện tại gặp trường hợp giống y như bạn, như z hiện tại thời điểm này chắc bạn đã có câu trả lời chính xác nhất rồi pải ko? mong bạn giúp mình đk nghiệp vụ này nha bạn, cảm ơn bạn nhiều trước nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA