Cách hạch toán của Xí nghiệp ntn??

• Thread starter supperbeck
  • Ngày gửi
S

supperbeck

Guest
6/8/09
25
0
0
Tp.Hồ Chí Minh
Chào các bác trong diễn đàn!!
Giúp mình vấn đề này với!

Cty của mình là Cty CP, nay muốn mở thêm xí nghiệp sản xuất trực thuộc công ty.
Vậy cho mình hỏi: công tác kế toán ở đơn vị (Xí nghiệp) này như thế nào!

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
vậy bạn muốn nó hạch toán độc lập hay phụ thuộc.Phải có mô hình hoạt đông thì mới có quy trình hạch toán kết toán được

S

supperbeck

Guest
6/8/09
25
0
0
Tp.Hồ Chí Minh
vậy bạn muốn nó hạch toán độc lập hay phụ thuộc.Phải có mô hình hoạt đông thì mới có quy trình hạch toán kết toán được

Vậy cho mình hỏi thêm nhé!!
Mình muốn nó hạch toán độc lập, vậy thì cho mình biết các vấn đề liên quan đến công tác tổ chức kế toán trong đơn vị.
1. Vốn hoạt động của Xí nghiệp được cấp từ nguồn nào!!
2. Xí nghiệp được cấp mã số thuế riêng biệt??, được khấu trừ thuế, xuất hóa đơn riêng biệt phải không??
Có tài liệu nào tham khảo về vấn đề này, chỉ cho mình với!!

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long

Mình muốn nó hạch toán độc lập, vậy thì cho mình biết các vấn đề liên quan đến công tác tổ chức kế toán trong đơn vị.
2. Xí nghiệp được cấp mã số thuế riêng biệt??, được khấu trừ thuế, xuất hóa đơn riêng biệt phải không??

Vậy thì XN đó là một đơn vị độc lập, có giấy phép kinh doanh, con dấu, mã số thuế riêng là đương nhiên rồi.
Việc hạch toán kế toán cũng hoàn toàn độc lập, chỉ có phần vón góp được nhận từ Cty bạn và việc trả lợi tức hàng năm là liên quan đến bên Cty bạn.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
cứ theo quỳnh trang í là được rùi.còn muốn bít rõ thêm thì tốt nhất là bạn đến 1 công ty nào quen đã có mô hình hoạt động như công ty bạn hỏi là chắc nhất.chứ ở đây mỗi người 1 í, nên khó lém

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city

1/ Hạch toán phụ thuộc ( hay là hạch toán báo sổ ):
Xí nghiệp vẫn làm đủ quy trình của 1 đơn vị kế toán, hàng tháng vẫn theo dõi chi tiết trên các sổ kế toán, cuối tháng báo cáo về công ty mẹ để trên công ty hạch toán lỗ, lãi.
- Phải đăng ký kinh doanh và kê khai các khoản phải nộp ngân sách nhà nước nhưng phần nộp có thể do công ty mẹ nộp,
- Có thể sử dụng hóa đơn riêng hoặc công ty mẹ cấp hóa đơn mang tên công ty mẹ.
- Nguồn vốn hoạt động do công ty mẹ cấp.
2/ Hạch toán độc lập :
Chỉ khác với trường hợp trên là có phần hạch toán lỗ, lãi riêng, phải đăng ký cấp mã số thuế riêng, xuất hóa đơn giá trị gia tăng mang tên xí nghiệp và lập báo cáo tài chính theo quy định.
Vài ý kiến nhỏ theo cách hiểu, mời các bạn góp ý.

S

supperbeck

Guest
6/8/09
25
0
0
Tp.Hồ Chí Minh
Cám ơn các ban nhiều!!
Cho mình hỏi thêm về vấn đề này tí!!
Trước kia Xí Nghiệp đang hoạt động với hình thức phụ thuộc, nay mình muốn chuyển sang hình thức hoạt động độc lập.
Vậy thì cần những thủ tục gì........???
Bạn nào biết chỉ mình với!!
thanks!

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
lên cục thuế hỏi thủ tục là tốt nhất tui chưa làm thế bao h nên hổng biết rì.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Cám ơn các ban nhiều!!
Cho mình hỏi thêm về vấn đề này tí!!
Trước kia Xí Nghiệp đang hoạt động với hình thức phụ thuộc, nay mình muốn chuyển sang hình thức hoạt động độc lập.
Vậy thì cần những thủ tục gì........???
Bạn nào biết chỉ mình với!!
thanks!

Bạn cần có quyết định của Hội đồng Quản trị hoặc Ban giám đốc về việc quyết định cho Xí nghiệp được hạch toán độc lập. Sau đó lên sở kế hoạch đầu tư xin giấy phép kinh doanh rồi ra cơ quan thuế làm các thủ tục bình thường.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA