Hạch toán chênh lệch do mua đô ngoài để mở LC như nào?

• Thread starter lovers
  • Ngày gửi
L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Em chào anh chi ! Anh chị có thể giúp e được không ah? Cty em mở LC theo phương thức 10% ký quỹ, 30% cầm cố bằng vốn tự có, 60% vay trong hạn mức. Ví dụ khi ký quỹ 10% thì bên em phải mua một khoản Đô của ngân hàng, Nhưng NH lại không có Đô để bán cho bên em. Vì vậy em phải rút tiền mặt ra để mua Đô ngoài và lại bán lại cho NH tiền Đô, sau đó lại nộp vào TK và ngân hàng sẽ bán lại đô đó cho bên em. Số tiền chênh lệch đó sẽ ko đc tính vào chi phí thì sẽ hạch toán và khai với thuế như thế nào? Tài khoản tiền Đô thì tăng lên và tài khoản tiền Việt thì giảm đi. Hạch toán thế nào ah? Em thấy khó quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng
cty bạn có thể thương lượng với ngân hàng để làm 01 Hợp đồng tu vấn tài chính, nếu không được thì vẫn đưa vào chi phí để tính LN nội bộ nhưng fai trừ ra khi quyết toán thuế TNDN

L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
cty bạn có thể thương lượng với ngân hàng để làm 01 Hợp đồng tu vấn tài chính, nếu không được thì vẫn đưa vào chi phí để tính LN nội bộ nhưng fai trừ ra khi quyết toán thuế TNDN

L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Bên em không mua đc Đô trong Ngân hàng mà phải mua ngoài nên không làm đc Hợp đồng tư vấn bên ngân hàng đâu anh ah. Phải mua ngoài toàn bộ mà anh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA