Hoá đơn GTGT xuất bởi tư nhân

• Thread starter tho_ngoc
  • Ngày gửi
T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Chào các thành viên!

Cơ quan mình mua hàng tại một cửa hàng tư nhân và họ xuất cho một HĐ giá trị gia tăng nhưng không có dấu của công ty. Mình yêu cầu họ đóng dấu thì họ trả lời là họ là cửa hàng tư nhân không có dấu. Chi cục thuế bán cho họ quyển HĐ giá trị gia tăng và họ xuất cho khách hàng. Theo thông tư ..... (họ không nhớ) cửa hàng tư nhân có quyền được xuất Hoá đơn giá trị gia tăng.

Vậy họ trả lời như vậy là đúng không vì theo mình thì chỉ công ty mới được cơ quan thuế bán cho quyển hoá đơn GTGT để xuất cho khách hàng, còn cửa hàng thì chỉ có hoá đơn bán hàng (hoá đơn cũng đỏ nhưng không có thuế GTGT). Bạn nào biết về vấn đề này thì giúp mình với, cho mình xin số thông tư. Cảm ơn rất nhiều

Tho_Ngoc

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Nếu là cửa hàng trực thuộc công ty nào đó thì đương nhiên phải có dấu rồi, có thể là dấu treo ở góc trái cũng đựơc, bạn nhìn trên mục người bán hàng sẽ biết ngay đối tượng bán cho minh là ai ( dấu vuông ấy). nếu là hộ kinh doanh thì chỉ có hoá đơn thông thường, nếu là đối tượng bán hàng mua hoá đơn lẻ của cục thuế thì hoá đơn sẽ có dấu treo của cục thuế hoặc chi cụ thuế. Có thắc mắc gì nữa mình trao đổi thêm

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
Cảm ơn bạn rất nhiều.

Hoá đơn của họ chẳng chỉ có dấu vuông vì họ là cửa hàng tư nhân không trực thuộc bất kỳ công ty nào cả và cũng không có dấu của chi cục thuế Ba đình trên hoá đơn. Họ giải thích là chi cục thuế này đã bán cho họ rất nhiều quyển hoá đơn như vậy từ ba năm nay cơ.

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Theo minh biết thì tất cả đối tượng được mua hoá đơn theo quyển đều phải có tư cách pháp nhân, nêu không thuộc công ty nào thì là hộ kinh doanh, cách lý giải của cửa hàng kia là không thoả đáng, và họ mua hoá đơn cách đây 3 năm tức là năm 2002 thì hoá đơn đó không còn giá trị lưu hành. ( mình nhớ là có lần cục thuế đã thu hồi hoá đơn có seri /2002

N

nguyenthuphuong

Guest
27/5/05
8
0
0
Hanoi
Trường hợp của bạn cũng được, không nhất thiết phải có dấu (dấu đã đăng ký và có giá trị pháp lý) nhưng bắt buộc phải có dấu đóng ở liên 2 (liên giao cho khách hàng) ghi rõ địa chỉ, mã số thuế người bán - loại dấu này ko phải đăng ký (hình chữ nhật). Thực tế có nhiều nhà hàng vẫn có hoá đơn GTGT mà ko nhất thiết phải có dấu (dấu đã đăng ký và có giá trị pháp lý). Theo tôi được biết tại cục thuế hà nội khi bán hoá đơn GTGT không có dấu của Cục thuế mà bắt buộc phải có dấu của người mua hoá đơn đóng ở liên 2. Bạn kiểm tra lại hoá đơn mà mình đã nhận vì những hoá đơn có seri từ năm 2002 trở về trước thì ko có giá trị. Cửa hàng tư nhân có quyền xuất hoá đơn GTGT, nhà nước khuyến khích dùng hoá đơn GTGT

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hiểu sai ý bạn tho_ngoc nói rồi.
Không phải là quyển hóa đơn đó có số seri từ năm 2002, mà là từ năm 2002 đến nay cơ quan thuế đã và đang bán cho họ những quyển hóa đơn GTGT rồi trong khi không có dấu tròn.
Trường hợp chỉ có dấu vuông thôi thì cũng không sao cả, miễn là có mã số thuế để cơ quan thuế dễ quản lý.
Đơn vị sử dụng hóa đơn GTGT chỉ có một lý do duy nhất là : họ áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ mà thôi, chứ không phải lý do đối tượng khác nhau.
sontckt nói:
họ mua hoá đơn cách đây 3 năm tức là năm 2002 thì hoá đơn đó không còn giá trị lưu hành. ( mình nhớ là có lần cục thuế đã thu hồi hoá đơn có seri /2002

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Đồng ý với Tú Anh, hi hi
Hóa đơn GTGT không có mộc tròn mà chỉ đóng mộc vuông cũng là phổ biến không có gì phải lo lắng cả
Thân,

T

tho_ngoc

Guest
22/8/04
18
0
0
Hanoi
tho_ngoc xin chân thành cảm ơn các bạn đã cho ý kiến.
Mình đã hỏi phòng tư vấn thuế và được các anh trả lời là không phải tất cả tư nhân đều được cơ quan thuế cho phép sử dụng hoá đơn GTGT mà chỉ những tư nhân có thực hiện tốt chế độ sổ sách kế toán và thuế thì được cơ quan thuế cho phép sử dụng hoá đơn GTGT. Như vậy, khi nhận được hoá đơn GTGT từ tư nhân có lẽ vẫn phải kiểm tra xem là tư nhân đó có được phép sử dụng loại hoá đơn này không. Mình đã phải nhờ cán bộ thuế kiểm tra hộ việc đó.

Đặc biệt cám ơn bạn Nguyen Tu Anh vì đã chi giúp tho_ngoc cách post bài lên diễn đàn, tên của bạn cũng là một cái tên của một người mà tho_ngoc rất yêu quý, vậy Tú Anh cho mình kết bạn với nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA