Xuất hoá đơn đầu ra khi 1 sản phẩm có nhiều giá

• Thread starter xct
  • Ngày gửi
xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
Chào cả nhà ạ, em mới vào nghề nên nhờ anh chị trên diễn đàn giúp em với.
Công ty em sản xuất nước uống tinh khiết, máy lọc nước.....

Hiện giờ đang có 1 khách hàng dùng nước, nợ đến bây giờ là 17 triệu rồi, đơn giá thoả thuận là 14.000đ/bình đã có VAT (lấy từ tháng 5). Nhưng do công ty đang trong giai đoạn chuyển đổi loại hình nên không mua được hoá đơn.
Em đã xuất ký gửi hàng cho công ty này:
Nợ TK 157: 17.949.360
Có TK 155: 17.949.360
Bây giờ họ chấp nhận thanh toán
(1):Nợ Tk 632: 17.949.360
Có TK 157: 17.949.360
(2):Nợ TK 131: 19.744.296
Có TK 511: 17.949.360
Có TK 133: 1.794.936
Anh chị ơi như vậy có đúng không ạ

Họ chấp nhận thanh toán thì em phải xuất hoá đơn. Sản xuất theo từng đợt nên đơn giá khác nhau (Em tính theo PP FIFO). Vậy trong hoá đơn xuất cho họ em phải ghi như thế nào? (cùng 1 sản phẩm nhưng nhiều đơn giá). Em chưa xuất hoá đơn bao giờ.

Không biết em trình bày như vậy anh chị có rõ không. em rất mong nhận được góp ý của anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa

Hiện giờ đang có 1 khách hàng dùng nước, nợ đến bây giờ là 17 triệu rồi, đơn giá thoả thuận là 14.000đ/bình đã có VAT (lấy từ tháng 5). Nhưng do công ty đang trong giai đoạn chuyển đổi loại hình nên không mua được hoá đơn.

Họ chấp nhận thanh toán thì em phải xuất hoá đơn. Sản xuất theo từng đợt nên đơn giá khác nhau (Em tính theo PP FIFO). Vậy trong hoá đơn xuất cho họ em phải ghi như thế nào? (cùng 1 sản phẩm nhưng nhiều đơn giá). Em chưa xuất hoá đơn bao giờ.

Không biết em trình bày như vậy anh chị có rõ không. em rất mong nhận được góp ý của anh chị

Xuất hóa đơn có nhiều đơn giá cho cùng 1 lọai sản phẩm không sao cả.
Từng dòng số lượng ứng với từng đơn giá khác nhau, thành tiền khác nhau. Cuối cùng cộng tổng tiền thanh tóan.

Bạn xem lại bút tóan thuế VAT đầu ra (màu đỏ) TK 3331, chứ không phải TK133

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương

Cũng ko rõ lắm, vì em ko nói rõ giá em xuất có khác nhau như thế nào. Nếu giá bán đến thời điểm này vẫn là 14000/b thì em xuất HD bình thường.
Nhưng chị thấy là em xuất đó là xuất bán trực tiếp cho người tiêu dùng, chứ ko phải xuất cho đại lý, mà em lại dùng TK 157 thì nghe ko ổn. Nên hạch toán thẳng vào phải thu. Còn theo đúng quy định thì khi xuất hàng bán cho khách phải xuất kèm HĐ luôn.

xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
Ocean 13;589665]Cũng ko rõ lắm, vì em ko nói rõ giá em xuất có khác nhau như thế nào. Nếu giá bán đến thời điểm này vẫn là 14000/b thì em xuất HD bình thường.
Nhưng chị thấy là em xuất đó là xuất bán trực tiếp cho người tiêu dùng, chứ ko phải xuất cho đại lý, mà em lại dùng TK 157 thì nghe ko ổn. Nên hạch toán thẳng vào phải thu. Còn theo đúng quy định thì khi xuất hàng bán cho khách phải xuất kèm HĐ luôn.

Cảm ơn chị. Nhưng tình hình như em đã nói ở trên là do không mua được hoá đơn kịp thời nên không xuất hoá đơn được. Thực tế công ty đã đi vào hoạt động và đã có doanh thu lâu rồi, nhưng số lượng khách có nhu cầu viết hoá đơn không nhiều.
Khách đó là một đại lý chị ạ nên em xuất ký gửi dần không đến lúc xuất một lúc từng đấy hàng thì nhiều quá.
Rất mong chị góp ý

kiengxanh

kiengxanh

Guest
10/10/09
17
0
0
go vap _tp ho chi minh
Các bạn ơi,cho minh hỏi một vấn đề này được không? Công ty minh là cty Bao bì thùng carton giấy,đến tháng 3 thì thuê xuất đã giảm xuống 5%,but do sơ xuất của chị kế toán trưởng kô cập nhật thông tin nên đến tháng 5 bên mình vẫn xuất hoá đơn cho khách hàng với thuế xuất cũ là 10%,bgiờ khách hàng gọi lại cho mình và yêu cầu minh xuất thêm một hoá đơn thể hiện số thuế chênh lệch thì cơ quan thuế mới cho họ hoàn thuế.Minh chưa gặp trường hợp này bao giờ cả,nên kô biết làm sao? và làm như khách hàng nói có đúng kô?và nếu xuất thêm cho khách hàng 1 hoá đơn thì hoá đơn đó sẽ ghi như thế nào ? Mong các anh chị giúp đở,em cảm ơn nhiều..^_^

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cảm ơn chị. Nhưng tình hình như em đã nói ở trên là do không mua được hoá đơn kịp thời nên không xuất hoá đơn được. Thực tế công ty đã đi vào hoạt động và đã có doanh thu lâu rồi, nhưng số lượng khách có nhu cầu viết hoá đơn không nhiều.
Khách đó là một đại lý chị ạ nên em xuất ký gửi dần không đến lúc xuất một lúc từng đấy hàng thì nhiều quá.
Rất mong chị góp ý
Nếu khách đó là đại lý thì phải có hợp đồng đại lý thì em có thể xuất hàng gửi bán và hạch toán vào TK 157 như em đã làm.
Còn như chị nói nếu họ là khách hàng thì em hạch toán vào TK 331. Bây giờ có hóa đơn rùi thì có thể xuất tách ra làm vài cái hóa đơn trong 1 tháng vẫn okie mà.

V

vutiendai

Sơ cấp
25/9/09
16
1
3
40
Tu Liem - Ha Noi
essvietnam.vn

Theo như ý của bạn nói thì tôi có nhận xét thế này:
(1) Khi bạn bán hàng " đơn giá thoả thuận" là 14.000/bình thì khi viết hoá đơn bạn cứ theo đơn giá đó mà viết ( Bao nhiêu bình thì lấy số lượng đó nhân với 14.000 ). Việc bạn sản xuất giá theo từng lần khác nhau thì đâu có ảnh hưởng gì đến việc xuất hoá đơn theo đơn giá bán đã thoả thuận mà nó chỉ ảnh hưởng đến giá vốn sau này bạn kết chuyển để tính lãi lỗ thôi nhé!
(2) Nhìn qua cách hạch toán các nghiệp vụ và cặp tài khoản đối ứng thì tôi thấy tuân thủ theo đúng chuẩn mực kế toán. Nhưng số tiền bạn đưa vào thì tôi không chắc là đúng hay sai vì ở đây bạn chưa đưa ra giá sản xuất là thế nào?
Ở cặp định khoản hàng gửi đi bán bạn đang ghi nhận theo giá bán khách hàng thì phải? Nếu đúng thì nó phải được ghi nhận theo giá vốn ( Giá sản xuất hay giá mua vào )
Ở nghiệp vụ (1):Nợ Tk 632: 17.949.360/ Có TK 157: 17.949.360 bạn cũng phải ghi nhận theo giá vốn ( nếu nghiệp vụ gửi bán số tiền của bạn đúng thì nghiệp vụ này cũng đúng và ngược lại )
Còn nghiệp vụ phản ánh doanh thu thì chính xác rồi
Chúc bạn thành công!

xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
(1) Khi bạn bán hàng " đơn giá thoả thuận" là 14.000/bình thì khi viết hoá đơn bạn cứ theo đơn giá đó mà viết ( Bao nhiêu bình thì lấy số lượng đó nhân với 14.000 ). Việc bạn sản xuất giá theo từng lần khác nhau thì đâu có ảnh hưởng gì đến việc xuất hoá đơn theo đơn giá bán đã thoả thuận mà nó chỉ ảnh hưởng đến giá vốn sau này bạn kết chuyển để tính lãi lỗ thôi nhé.

Sau khi gửi câu hỏi lên diễn đàn em suy nghĩ về vấn đề này và em cũng đã nghĩ giống như vutiendat như trích dẫn ở trên. Không biết có anh chị nào có ý kiến khác không? cảm ơn góp ý của mọi người.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA