Không phát sinh doanh thu có phải lập báo cáo tài chính và kết chuyển lỗ

• Thread starter Van Hang
  • Ngày gửi
V

Van Hang

Guest
10/7/09
2
0
0
Hải Phòng
Chào tất cả các bạn!
Mình mới gia nhập diễn đàn có vài điều muốn được trao đổi.
Cty mình mới thành lập từ T6/2008, đến cuối năm 2008 không phát sinh doanh thu chỉ có ít chi phí mua sắm công cụ thôi. Cuối năm cty không nộp BCTC, quyết toán thuế TNDN và đăng ký kết chuyển lỗ với thuế.T8/2009 mình mới vào làm. Vậy số lỗ năm ngoái mình có được tính dần vào các năm sau không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Vậy Cơ quan thuế có biết Cty bạn lỗ không, khi Cty bạn không nộp một báo cáo gì cho họ mà tự nhiên cứ chuyển lỗ bình thường!!!!!!

S

songadu

Guest
18/11/09
4
0
0
41
Da Nang
Nguyên tắc là trong XDCB chỉ nói đến chuyện lãi lỗ khi phát sinh doanh thu cân đối với chi phí . Nói cách khác chỉ được kết chuyển chi phí xây lắp khi đã có doanh thu ( đã nghiệm thu khối lượng )

Ngược lại, cứ treo nợ cho đối tượng liên quan chờ đến kỳ kế toán sau kết chuyển.

V

Van Hang

Guest
10/7/09
2
0
0
Hải Phòng
Thế có nghĩa là chi phí dư cuối năm ngoái mang năm nay chứ không kết chuyển sang lãi lỗ à? Đến tận T6/09 Cty mới có công trình được ký và thực hiện mà

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Chào tất cả các bạn!
Mình mới gia nhập diễn đàn có vài điều muốn được trao đổi.
Cty mình mới thành lập từ T6/2008, đến cuối năm 2008 không phát sinh doanh thu chỉ có ít chi phí mua sắm công cụ thôi. Cuối năm cty không nộp BCTC, quyết toán thuế TNDN và đăng ký kết chuyển lỗ với thuế.T8/2009 mình mới vào làm. Vậy số lỗ năm ngoái mình có được tính dần vào các năm sau không.

Không làm báo cáo tài chính sẽ bị sử phạt vi phạm hành chính thuế theo ND 89. Bạn phải làm nộp bổ sung ngay.

C

cindy114

Guest
15/1/10
2
0
0
Ha Noi
cho mình hỏi nếu từ năm 2006 đến giờ chưa KK và cũng không có phát sinh thì phải làm thế nào? mình moiứ vào làm gặp phải vụ khó , mọi người giúp mình với

K

kim le

Sơ cấp
16/6/08
42
0
0
43
tp.hcm
Ko phát sinh doanh thu gì cả bạn vẫn phải làm các báo cáo tài chính trắng nộp cho cơ quan thuế đúng thời hạn. Bạn vào phần mền ktkk2.5.1 in ra là ok thôi mà. Theo mình được biết thì BCTC của cty mới thành lập có thể làm nhiều nhất là trong khoảng thời gian 15 tháng. VD cty của mình thành lập từ tháng 11/09 nhưng cuối tháng 12/09 mình ko làm BCTC mà để sang tháng 12/10 mình làm luôn vì cơ quan thuế bảo chưa quá 15 tháng thì được phép.
Cái này mình hỏi rồi, bạn yên tâm chính xác đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA