Hoá đơn thông thường kê vào mục nào trên HTKT Thuế?

• Thread starter Tuyen656
  • Ngày gửi
T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi giúp em với!Hoá đơn thông thường thì kê khai vào mục nào trên hỗ trợ kê khai thuế nhỉ?Vào phần 1.hàng hoá chịu thuế GTGT hay mục 2 hàng hoá ko chịu thuế vậy?Những tháng trước em thay cty em lúc thì kê HĐ thông thường lúc lại không kê!Thế có làm sao ko các anh chị?
À cho em hỏi thêm các loại phí cầu đường hoặc vé taxi có cần kê trên hỗ trợ kê khai Thuế ko ạ?và những chứng từ này có được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ ko ạ?
Các anh chị nhiều kinh nghiệm làm thuế vui lòng giúp em được không ạ?Em mới làm nên chưa biết rõ!Em xin chân thành cảm ơn!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các anh chị ơi giúp em với!Hoá đơn thông thường thì kê khai vào mục nào trên hỗ trợ kê khai thuế nhỉ?Vào phần 1.hàng hoá chịu thuế GTGT hay mục 2 hàng hoá ko chịu thuế vậy?Những tháng trước em thay cty em lúc thì kê HĐ thông thường lúc lại không kê!Thế có làm sao ko các anh chị?
À cho em hỏi thêm các loại phí cầu đường hoặc vé taxi có cần kê trên hỗ trợ kê khai Thuế ko ạ?và những chứng từ này có được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ ko ạ?
Các anh chị nhiều kinh nghiệm làm thuế vui lòng giúp em được không ạ?Em mới làm nên chưa biết rõ!Em xin chân thành cảm ơn!:wall:

hóa đơn thông thường không kê vào bảng kê hóa đơn chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào PL 01-2/GTGT, bạn chỉ ghi chép vào sổ sách để đưa vào chi phí

các khoản lệ phí cầu đường thì cuối tháng tổng hợp lại viết phiếu chi và đaư vào chi phí, không cần kê khai thuế GTGT vì số thuế rất nhỏ

cước taxi thì phải tập hợp lại để yêu cầu công ty Tãi xuất hóa đơn cho cty bạn, vì tiền taxi thường nhiều mà
thân

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
hóa đơn thông thường không kê vào bảng kê hóa đơn chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào PL 01-2/GTGT, bạn chỉ ghi chép vào sổ sách để đưa vào chi phí.....

thân

Ngắn gọn dễ hiểu, hóa đơn có GTGT (hoặc chứng từ nào có khấu trừ thuế) thì vào bảng kê hóa đơn chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào PL 01-2/GTGT

xct

xct

Sơ cấp
25/4/09
45
0
0
Xa lắm ...
cả nhà ơi cho em hỏi ké với. Hoá đơn thông thường tháng vừa rồi em kê vào mục 2 rồi thì làm thế nào ạ.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Hoá đơn thông thường thì kê khai vào mục nào trên hỗ trợ kê khai thuế nhỉ?
Hồi đầu mình cũng rất băn khoăn vấn đề này. Lên hỏi CCT thì họ trả lời là kê vào mục 1: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT, họ giải thích cho mình là hóa đơn thông thường có bao gồm cả thuế nhưng người mua không được khấu trừ, vẫn phải kê khai để thuế theo dõi.
Tuy nhiên bạn mình cũng lên CCT hỏi (hai CCT khác nhau) thì họ lại bảo là không kê khai.
Cho nên theo mình thì cứ hỏi cho chắc chắn rồi làm bạn ạ, tránh phiền phức về sau.
Thân!

B

buithuhien82

Guest
23/9/07
13
0
0
41
Q.Tan Binh, HCM
Vấn đề này cũng nhiều người thắc mắc lắm, với lại mỗi CCT lại hướng dẫn khác nhau, nên theo mình cứ kê khai hoá đơn thông thường vào mục 1: Hàng hoá, dịch vụ dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT, như thế an toàn hơn.
Thân!

D

dong thao

Guest
4/9/09
14
0
0
35
thanh pho vinh - nghe an
anh chị ơi. cứu em với. em đang gặp 1 điều phi lý hết sức. chuyện là thế này : trong tờ khai tháng 10 vừa qua em co viết sai 1 hoá đơn (chưa xé ra khỏi cuống) nên em viết xuất hoá đơn khác cho khách hàng. vậy mà thuế bắt em phai kê khai hoá đơn bị huỷ vào tờ khai. hic2. em chưa khi nào nghe nói hoá đơn bị huỷ cũng phải kê cả . ma vì mới viết sai tên Đơn vị mua hàng chứ đã viết tiền mô.em đã báo cáo huỷ trong tờ bcsdhd rồi ma. anh chị giải thich hộ em là em sai hay thuế sai được ko a?

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên
anh chị ơi. cứu em với. em đang gặp 1 điều phi lý hết sức. chuyện là thế này : trong tờ khai tháng 10 vừa qua em co viết sai 1 hoá đơn (chưa xé ra khỏi cuống) nên em viết xuất hoá đơn khác cho khách hàng. vậy mà thuế bắt em phai kê khai hoá đơn bị huỷ vào tờ khai. hic2. em chưa khi nào nghe nói hoá đơn bị huỷ cũng phải kê cả . ma vì mới viết sai tên Đơn vị mua hàng chứ đã viết tiền mô.em đã báo cáo huỷ trong tờ bcsdhd rồi ma. anh chị giải thich hộ em là em sai hay thuế sai được ko a?

NGười nào ở CCT nói với bạn vậy thì bạn hỏi lại người đó cho rõ thì thui
mình nghĩ chắc bạn nghe nhầm thui chứ hóa đơn viết sai chưa sé ra khỏi cuống thì gập cả 3 liên và gạch chéo hủy là ok và báo cáo vào BCTHSDHD báo hủy là ok rùi mừ

T

thuhien105

Sơ cấp
20/11/09
33
0
0
Nơi ấy bình yên
cả nhà ơi cho em hỏi ké với. Hoá đơn thông thường tháng vừa rồi em kê vào mục 2 rồi thì làm thế nào ạ.

Nếu bạn đã kê rùi thì không có làm sao cả vì thuế chỉ nói là không phải kế chứ không có nói là không được kê bạn ạ chỉ cần bạn nhớ là hóa đơn thông thường thì không phải kê vaò tờ khai mà dùng để hạch toán chi phí

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA