Phạt chậm nộp thuế thuê nhà

• Thread starter haigiang0
  • Ngày gửi
H

haigiang0

Guest
26/8/09
29
0
1
Ha Noi
cả nhà ơi,em hỏi chut vơi,cty e thuê vp,HĐ thuê là 3 tháng trả tiền thuê 1 lần vào ngày 15 của kỳ kế tiếp,tiền thuế GTGT thuê nha do bên e chịu.hnay e ra phường làm thủ tục để nộp thuế quý 4,mấy ông ở phường nói là e đã nộp chậm.Vì những quý trc e toàn nộp sớm,quý 2 ngày 13/4, quý 3 ngày 17/7.mấy Ông ấy nói chậm nhất là ngày 25/10 e phải nộp thuế của quý 4 rồi,bjo mà nộp là muộn hơn 1 tháng rùi ....phạt
em thấy rất vô lý,nhưng ko có căn cứ cụ thể để cãi với mấy ông ý, anh chị giúp e với nhe
E cảm ơn anh chị nhiều lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thupro

Sơ cấp
13/10/09
45
0
0
36
bắc ninh
Hay tin phía trước là bầu trời !!!

Chào em!!
Em ơi thế theo em 1 năm tài chính có mấy quý và em đã phân định được nhữn tháng nào nằm trong quý nào chưa em.Đó là căn cứ để em phản hồi lại với họ đó.
Tháng 1, tháng 2, tháng 3 là quý I và khi đó chậm nhất là ngày 20/4 em phải nộp thuế quý I rồi.Tháng 4, tháng 5, tháng 6 là quý II và khi đó chậm nhất là ngày 20/7 em phải nộp thuế của quý II rồi.Tháng 7, tháng 8, tháng 9 là quý III và khi đó chậm nhất là ngày 20/10 là em phải nộp thuế quý III rồi.Tháng 10, tháng 11, tháng 12 là quý IV và khi đó chậm nhất là ngày 20/1 năm kế tiếp em phải nộp thuế quý IV.Cứ như thế em căn cứ mà biết nộp thuế.Nếu em nộp chậm hơn so với ngày cơ quan thuế quy định thì em bị nộp phạt là đúng thôi.

H

HuyenBG

Sơ cấp
sao không làm thêm phụ lục hợp đồng thuê nhà ấy gia hạn thêm bao nhiêu ngày nữa cho đỡ bị bên thuế bắt bẻ. Bên chị cũng thuê văn phòng và mình phải trả tiền thuế GTGT lẫn Thuế TNCN cho chủ nhà khi mình mang hợp đồng ra phường để mua hoá đơn thuê văn phòng kèm theo hợp đồng. mình làm hợp đồng với chủ nhà bảo họ ký thêm cho mình 01 HĐ khác trả theo 01 năm vào cuối năm để sang thuế 01 thôi cho đỡ phiền hà.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
...Tháng 10, tháng 11, tháng 12 là quý IV và khi đó chậm nhất là ngày 20/1 năm kế tiếp em phải nộp thuế quý IV.
Đối với hoạt động cho thuê nhà của cá nhân thì chịu 2 loại thuế là GTGT và TNCN chứ đâu phải là thuế TNDN đâu mà bạn tính thời gian hạn nộp theo kiểu đó. Thuế tính hạn cuối là 20/10 + 5 ngày là đúng rồi.

P

phambackt

Guest
12/2/08
15
0
1
37
Hà Nội
Theo mình thì thế này. Thời hạn kê khai và nộp thuế phát sinh từng lần như dịch vụ cho thuê nhà là 10 ngày kể từ khi có phát sinh thu nhập chịu thuế. Bên bạn làm hợp đồng trả tiền vào ngày 15 của kỳ kế tiếp thì thời gian là trong 10 ngày là chủ nhà phải khai và nộp thuế. Cán bộn thuế nói ngày 25 là sai vì 10 ngày ở đây là 10 ngày làm việc nên có lẽ lui lại được mấy ngày nữa (ko tính thứ 7,cn). Còn nếu qua 10 ngày rồi thì nộp phạt là chuyện đương nhiên rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA