Cần giúp đỡ: kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm theo công việc và theo quy trình

• Thread starter biz2k6
  • Ngày gửi
B

biz2k6

Guest
19/11/09
1
0
0
34
hà nội
Mình đang làm bài tập về việc kế toán chi phí và tính giá thành sản phẩm. Rất cần sự giúp đỡ của mọi người.
1. thế nào là kế toán chi phí và tính giá thành theo công việc?
2. thế nào là kế toán chi phí và tính giá thành theo quy trình?
3. vì sao lại có các cách tính chi phí và giá thành như trên? ưu nhược điểm của hai hê thống kế toán chí phí và tính giá thành sp trên là gì?
4. trên thực tế nhiều ngành công nghiệp sử dụng kết hợp cả hai hê thống kế toán chi phí trên? Vì sao? cho ví dụ về một vài ngành công nghiệp như thế?

mình cũng được học về hai hệ thống kế toán này. nhưng chỉ hiểu nó ở mức độ đơn giản nhất là:
  • kế toán theo công việc thì thường sư dụng cho đơn đặt hàng. Tập hợp chi phí cho toàn bộ sản phẩm. VD nguyên vật liệu trưc tiếp, NC TT, SXC từ đó tính giá thành sản phẩm.
  • kế toán theo quy trình thường sử dụng cho việc sản xuất hàng loạt. Tập hợp chi phí cho từng giai đoạn từ đó tính giá thành sản phẩm.
tuy nhiên đến khi áp dụng vào phân tích thực tế thì mình không biết rõ được người ta tổ chức hai hệ thống kế toán này như thế nào? ưu nhược điểm?...
hichic nói tóm lại là từ lý thuyết đên thực hành là cả một khoảng cách xa.:wall:

Rất mong mọi người giải đáp hộ mình một số thắc mắc trên.
PS: mình là Lan Hương học Ngoại Thương, chuyên ngành kinh doanh quốc tế, khoa quản trị kình doanh. Hiện nay mình đang học Kế toán quản trị. Nếu bạn nào cũng đang học môn đó, hoặc có kình nghiệm có thể chia sẻ thì mình rất mong được trao đổi cùng các bạn để việc học môn này được hiệu quả hơn. nick của mình: Lanhuong2321990 .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

habirinca

Guest
23/2/11
1
0
0
32
thai binh
èo ôi cái môn kế toán quản trị này chán kinh lên được ý chị ạ
em k48 này