Xin tư vấn: xuất hoá đơn GTGT hay không?

• Thread starter shuzini
  • Ngày gửi
S

shuzini

Sơ cấp
11/2/09
6
0
1
Ha noi
Công ty em có cho công ty A thuê đất (trong 25 năm từ năm 2008 đến 2032). Theo hợp đồng bên A phải thanh toán 100% phí thuê đất khi ký hợp đồng (15/08/2008). Nhưng cho đến bây h bên A mới trả 10% tổng giá trị hợp đồng (chưa xuất hoá đơn cho phần này). Vì bên A chưa trả tiền nên bên em chưa chuyển sổ đỏ cho bên A, bên A chưa làm gì trên mảnh đất cho thuê đấy. Em băn khoăn theo thông tư 129 thì thời điểm xác định thuế GTGT "đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ"

Nhưng thực tế bên em chưa chuyển giao "quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá" cho bên A mà.

Trong trường hợp này em ko xuất hoá đơn có bị coi là trốn thuế ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
"Theo tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng" chính là 15/08/2008 bên em đã ký là phải xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu (trừ khi có thỏa thuận khác bằng văn bản). Em xem lại việc thực hiện hợp đồng và tiến độ thanh toán tại sao thực tế lại chậm.

D

Dang Hanh

Guest
Công ty em có cho công ty A thuê đất (trong 25 năm từ năm 2008 đến 2032). Theo hợp đồng bên A phải thanh toán 100% phí thuê đất khi ký hợp đồng (15/08/2008). Nhưng cho đến bây h bên A mới trả 10% tổng giá trị hợp đồng (chưa xuất hoá đơn cho phần này). Vì bên A chưa trả tiền nên bên em chưa chuyển sổ đỏ cho bên A, bên A chưa làm gì trên mảnh đất cho thuê đấy. Em băn khoăn theo thông tư 129 thì thời điểm xác định thuế GTGT "đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ"

Nhưng thực tế bên em chưa chuyển giao "quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá" cho bên A mà.

Trong trường hợp này em ko xuất hoá đơn có bị coi là trốn thuế ko ạ?

Bên em đã ký hợp đồng nhưng chưa bàn giao chứng nhận quyền sử dụng đất, trong hợp đồng đã ghi rõ bên thuê phải trả 100% tiền thuê khi ký hợp đồng, nhưng bên thuê mới trả 10%. Như vậy, bên thuê đã vi phạm điều khoản thanh toán. Bên em cần gửi văn bản yêu cầu bên thuê thanh toán hết số tiền còn lại sẽ tiến hành bàn giao quyền sở hữu đất cho bên thuê, đồng thời nêu rõ số tiền 10% đó coi như là tiền đặt cọc. Như vậy bên em sẽ không vi phạm về việc không xuất HĐ cho bên thuê.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA