Số dư đầu kỳ của công ty mới thành lập

• Thread starter nguyenminhdien
  • Ngày gửi
N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Chào các anh chị!
Em mới học nên cũng chưa biet nhiều về nghiệp vụ mong các anh chị trên diễn đàn giúp đợ em
cho em hỏi một chút, khi công ty mới thành lập và bắt đầu hệ thống kế toán( sử dụng hình thức kế toán máy) thì số vốn hoạt động kinh doanh ban đầu giả sử là 500 triệu có phải vào số dư dầu kỳ các tài khoản không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào các anh chị!
Em mới học nên cũng chưa biet nhiều về nghiệp vụ mong các anh chị trên diễn đàn giúp đợ em
cho em hỏi một chút, khi công ty mới thành lập và bắt đầu hệ thống kế toán( sử dụng hình thức kế toán máy) thì số vốn hoạt động kinh doanh ban đầu giả sử là 500 triệu có phải vào số dư dầu kỳ các tài khoản không ạ

nếu vốn đăng ký kinh doanh của cty bạn là 500tr và thu hết = tiền mặt thì bạn làm 1 phiếu thu Nợ 111/Có 411: 500tr để nhập quỹ và từ đó làm dòng tiền để chi cho các khoản chi phí phát sinh
thân

• Like
Reactions: Dung.
N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Dạ vâng cảm ơn chị!
Cho em hoi them nưa: em mua máy tính và máy in cho công ty thì phải hạch toán vào TSCĐ hay chi phí QLDN

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
Nếu máy tính và máy in có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên thì bạn đưa vào TSCĐ và trích khấu hao.còn nếu nhỏ hơn 10tr thì đưa vào chi phí hợp lý thôi bạn ah

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Dạ vâng cảm ơn chị!
Cho em hoi them nưa: em mua máy tính và máy in cho công ty thì phải hạch toán vào TSCĐ hay chi phí QLDN

Tiêu chuẩn nhận biết TSCD :
"a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d. Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên"
Trích QD 206/BTC
Bạn xem và áp dụng.

D

Dang Hanh

Guest
Chào các anh chị!

Công ty bạn mới thành lập thì trên sổ kế toán tất cả số dư đầu kỳ các tài khoản bằng 0. Sau khi đăng ký kinh doanh các thành viên góp vốn kinh doanh thì bạn hạch toán vào phát sinh nguồn vốn kinh doanh trong kỳ.
Nợ TK 111;112;211...
Có TK 411

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
335
1
0
000
Nếu máy tính và máy in có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên thì bạn đưa vào TSCĐ và trích khấu hao.còn nếu nhỏ hơn 10tr thì đưa vào chi phí hợp lý thôi bạn ah
Bạn nên đưa vào 142 hoặc 242 để phân bổ nhé

X

xuantinh

Guest
23/8/07
3
0
0
Nha Trang - Khanh Hoa
Chà, nếu máy vi tính mà đưa vào TSCĐ thì cũng hơi căng vì thiết bị điện tử nhanh hỏng lắm. Lỡ có hỏng phải làm các thủ tục rườm rà lắm. Nhưng nếu buộc phải đưa vào là TS thì nên khấu hao nhanh bạn nhé.

N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Công ty em mới bán hàng nên có chương trình khuyến mãi tặng dầu ăn cho khách hàng.Tiền mua dầu ăn có hoá đơn đỏ vậy số tiền này em hạch toán vào chi phí bán hàng có phải làm thêm giáy tờ thủ tục gì không vì khi xuất bán cho khách hàng em không viết dầu an với lại có nhiều khách hàng lẻ không lấy hoá đơn VAT em chỉ căn cứ vào lượng hàng khách lấy và xuất khuyến mại dầu ăn thôi

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Công ty em mới bán hàng nên có chương trình khuyến mãi tặng dầu ăn cho khách hàng.Tiền mua dầu ăn có hoá đơn đỏ vậy số tiền này em hạch toán vào chi phí bán hàng có phải làm thêm giáy tờ thủ tục gì không vì khi xuất bán cho khách hàng em không viết dầu an với lại có nhiều khách hàng lẻ không lấy hoá đơn VAT em chỉ căn cứ vào lượng hàng khách lấy và xuất khuyến mại dầu ăn thôi

Căn cứ phiếu xuất kho, bạn viết hoá đơn đỏ xuất bán lẻ cho khách ( có kèm theo bảng kê số lượng bán từng ngày )
Còn hàng khuyến mại cho khách bạn cũng xuất hoá đơn đỏ nhưng phần giá trị không ghi số tiền, trong đó ghi rõ : Xuất hàng khuyến mại theo QĐ số : ...

N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Giả sử chương trình khuyễn mại của công ty em là khách hàng mua 15 sản phẩm A thì được tặng một chai dầu ăn 1L thì khi viết hoá đơn cho khách em sẽ phải viết 15 sản phẩm A có đơn giá còn 1L dầu ăn khuyến mại thì viết không có đơn giá đúng không ạ.
Vậy khi đó em mua dầu ăn em cũng phải nhập kho và hạch toán N/156 có/331 ?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Giả sử chương trình khuyễn mại của công ty em là khách hàng mua 15 sản phẩm A thì được tặng một chai dầu ăn 1L thì khi viết hoá đơn cho khách em sẽ phải viết 15 sản phẩm A có đơn giá còn 1L dầu ăn khuyến mại thì viết không có đơn giá đúng không ạ.
Vậy khi đó em mua dầu ăn em cũng phải nhập kho và hạch toán N/156 có/331 ?

Nếu cùng 1 khách hàng thì em có thể viết :
1/ Dầu ăn ... 15 chai x 27.000 = 405.000
2/ Dầu ăn ( hàng khuyến mại ) : 01 chai
Tổng tiền hàng : 405.000đ
thuế GTGT : 40.500
Tổng tiền thanh toán : 445.500 đ

+ Vì vậy khi mua dầu ăn em vẫn nhập kho bình thường:
Nợ 156
Nợ 1331 ( nếu có )
Có 331

+ Khi xuất :
Nợ 632/ Có 156 : xuất giá vốn
Thân

N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Sản phẩm của công ty em bán không phải là dầu ăn mà dầu ăn chỉ là hàng khuyến mãi thôi. Ví dụ khách hàng mua 05 chiếc điện thoại bàn thì được khuyến mãi 01 chai dầu ăn thì số dầu ăn em mua có phải nhập kho không và tiền mua dầu ăn phải hạch toán như thế nào?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Sản phẩm của công ty em bán không phải là dầu ăn mà dầu ăn chỉ là hàng khuyến mãi thôi. Ví dụ khách hàng mua 05 chiếc điện thoại bàn thì được khuyến mãi 01 chai dầu ăn thì số dầu ăn em mua có phải nhập kho không và tiền mua dầu ăn phải hạch toán như thế nào?

Em vẫn hạch toán như trên ảnh chỉ dẫn, chỉ thay "dầu ăn" có tính tiền bằng sản phẩm A thôi. Lúc này dầu ăn khuyến mãi coi như 1 mặt hàng mình mua về nhưng không tính doanh thu bán ra.
Thân

N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Cảm ơn anh nhiều nhiều...........
Cho em hoi thêm một chút nữa bên em thuê nhà làm trụ sở công ty, tiền trả 6 tháng một lần tổng cộng là 40 tr vậy em hạch toán vào vào chi phí có đúng không và có phải phân bổ gì không ạ?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Cảm ơn anh nhiều nhiều...........
Cho em hoi thêm một chút nữa bên em thuê nhà làm trụ sở công ty, tiền trả 6 tháng một lần tổng cộng là 40 tr vậy em hạch toán vào vào chi phí có đúng không và có phải phân bổ gì không ạ?

Tiền thuê nhà em hạch toán vào TK 142, hàng tháng phân bổ. Hạch toán :
Nợ TK 142
Nợ 1331 ( nếu có )
Có 1121

Phân bổ :
Nợ 64228 ( 1/6 tháng )
Có 142

Tuy nhiên anh vẫn lưu ý em : ngoài hợp đồng thuê nhà em phải có hoá đơn đầu vào của khoản thuê nhà đó nhé. Còn thủ tục để có hoá đơn đầu vào ( nếu là thuê của tư nhân ) em có thể xem lại các bài đã viết rất kỹ trong 4room này.
Chúc em làm tốt

N

nguyenminhdien

Guest
16/6/09
12
0
1
Ba Đình
Anh oi
Em đã lấy được hoá đơn đầu vào của khoản tiền thuê nhà đó Nhưng mà em thuê của tư nhân họ không có số tài khoản nên bên em đã trả bằng tiền mặt.Theo quy định thì từ 20tr trở lên là phải chuyển khoản vậy em hạch toán
Nợ 142
có 1111
được không a?

C

cubi01

Guest
28/9/09
14
0
0
40
HN
Anh oi
Em đã lấy được hoá đơn đầu vào của khoản tiền thuê nhà đó Nhưng mà em thuê của tư nhân họ không có số tài khoản nên bên em đã trả bằng tiền mặt.Theo quy định thì từ 20tr trở lên là phải chuyển khoản vậy em hạch toán
Nợ 142
có 1111
được không a?
Quy định >20 triệu phải tt = Ck thì mới được khấu trừ thuế VAT, còn bạn vẫn đc phép thanh toán tm bình thường. Bạn thuê nhà, hoá đơn bên thuế viết cho cty bạn là Hd Bán hàng thông thường có thuế VAt đâu mà bạn lo, vẫn hạch toán vào chi phí bình thường bạn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA