Chi phí nhập khẩu hàng hoá

• Thread starter meoru
  • Ngày gửi
M

meoru

Sơ cấp
5/9/09
11
0
0
Yên Bái
Công ty tôi cũng mới dùng phần mềm misa. Bạn cho tôi hỏi là công ty tôi Nhập khẩu hàng, phần hàng nhập về thì tôi nhập vào Hoá đơn mua hàng có đúng không? Còn chi phí nhập hàng như: Lệ phí Hải Quan, phí hạ vỏ, phí lưu cont, phí kiểm tra chất lượng, phí dỡ hàng và kiểm hoá.....Thì sẽ cho vào đâu, thường thì sẽ cộng vào tiền hàng nhưng như vậy sẽ làm tăng công nợ mà tiền phí này thì đã thanh toán bằng tiền mặt rồi.
Tôi đang lúng túng rất mong được các bạn giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Support misa

Công ty tôi cũng mới dùng phần mềm misa. Bạn cho tôi hỏi là công ty tôi Nhập khẩu hàng, phần hàng nhập về thì tôi nhập vào Hoá đơn mua hàng có đúng không? Còn chi phí nhập hàng như: Lệ phí Hải Quan, phí hạ vỏ, phí lưu cont, phí kiểm tra chất lượng, phí dỡ hàng và kiểm hoá.....Thì sẽ cho vào đâu, thường thì sẽ cộng vào tiền hàng nhưng như vậy sẽ làm tăng công nợ mà tiền phí này thì đã thanh toán bằng tiền mặt rồi.
Tôi đang lúng túng rất mong được các bạn giúp đỡ

Chào bạn. Ngoài tiền hàng, các chi phí bạn nhập vào cột chi phí (dùng tính năng phân bổ), thuế nhập khẩu bạn nhập vào cột nhập khẩu.
Hai cột này không có tác dụng hạch toán chỉ có tác dụng cộng với tiền hàng lên báo cáo kho.
Để rõ hơn bạn xem file đính kèm nhé !

Đính kèm

• Huong dan hach toan hang nhap khau tren MISA-SME.rar
    261.5 KB · Lượt xem: 344
M

meoru

Sơ cấp
5/9/09
11
0
0
Yên Bái
Cám ơn bạn mình đã đọc file của bạn rồi. Mình mới đi làm mà chưa hiểu nhiều về phần mềm misa chắc là mình còn phải làm phiền các bạn nhiều lắm

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Support misa

Cám ơn bạn mình đã đọc file của bạn rồi. Mình mới đi làm mà chưa hiểu nhiều về phần mềm misa chắc là mình còn phải làm phiền các bạn nhiều lắm

Để được Tư vấn cụ thể hơn bạn có thể gọi điện trực tiếp tới phòng TV.
ĐT: số miễn phí 1 8005 77777
Hoặc 043 7627891 (231....259)

Thanks !

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Trên phần mềm Misa hạch toán hàng nhập khẩu như thế phải thêm hai bút toán phụ nữa thì hơi rườm rà quá. Theo tôi nghĩ khi nhập hàng nhập khẩu
1- Các bạn nên thiết kế làm sao để một ô để có thể gõ tỷ giá hàng nhập ngay khi nhập để đơn vị nào nhập tiền việt thì nhập tỷ giá vào, đơn vị nào muốn để nguyên ngoại tệ thì để.
2- Khi nhập hàng hóa nhập khẩu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu nên chuyển ngay lên số tài khoản ghi bên có. Khi nào các bạn nộp tiền thì ghi bên nợ. Như vậy bạn không cần phải làm các bút toán khác nữa.
Cách làm này đã có một số phần mềm khác áp dụng
Vài ý kiến và suy nghĩ vậy hy vọng các bạn sẽ lưu tâm đến phần mềm của mình.

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Support misa

Trên phần mềm Misa hạch toán hàng nhập khẩu như thế phải thêm hai bút toán phụ nữa thì hơi rườm rà quá. Theo tôi nghĩ khi nhập hàng nhập khẩu
1- Các bạn nên thiết kế làm sao để một ô để có thể gõ tỷ giá hàng nhập ngay khi nhập để đơn vị nào nhập tiền việt thì nhập tỷ giá vào, đơn vị nào muốn để nguyên ngoại tệ thì để.
2- Khi nhập hàng hóa nhập khẩu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu nên chuyển ngay lên số tài khoản ghi bên có. Khi nào các bạn nộp tiền thì ghi bên nợ. Như vậy bạn không cần phải làm các bút toán khác nữa.
Cách làm này đã có một số phần mềm khác áp dụng
Vài ý kiến và suy nghĩ vậy hy vọng các bạn sẽ lưu tâm đến phần mềm của mình.

Chào bạn trên MISA SME.NET 2010 sẽ có bút toán hạch toán ngay trên giao diện hóa đơn mua hàng !
Cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến. Mong nhận được nhiều hơn nữa ý kiến góp ý của bạn !

M

meoru

Sơ cấp
5/9/09
11
0
0
Yên Bái
Cám ơn bạn mình đã thực hành rồi nhưng khi mình chọn "hạch toán hàng nhập khẩu" thì nó chỉ thể hiện tiền thuế nhập khẩu và thuế GTGT của hàng nhập khẩu thôi riêng phần tiền phí và thuế GTGT của phí hàng nhập khẩu thì không có. Riêng phần tiền thuế GTGT của hàng nhập khẩu thì toàn bộ là 10% . Mà thuế GTGT hàng nhập khẩu của công ty mình thì mỗi loại hàng có mức thuế suất khác nhau (5%, 10%) cơ, chứ không phải toàn bộ là 10% như trên"chứng từ nghiệp vụ khác" thể hiện.
Bạn có thể giải thích thêm cho mình phần này không và cả phần chú ý trong file bạn gửi nữa.
Thanks!

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Support misa

Cám ơn bạn mình đã thực hành rồi nhưng khi mình chọn "hạch toán hàng nhập khẩu" thì nó chỉ thể hiện tiền thuế nhập khẩu và thuế GTGT của hàng nhập khẩu thôi riêng phần tiền phí và thuế GTGT của phí hàng nhập khẩu thì không có. Riêng phần tiền thuế GTGT của hàng nhập khẩu thì toàn bộ là 10% . Mà thuế GTGT hàng nhập khẩu của công ty mình thì mỗi loại hàng có mức thuế suất khác nhau (5%, 10%) cơ, chứ không phải toàn bộ là 10% như trên"chứng từ nghiệp vụ khác" thể hiện.
Bạn có thể giải thích thêm cho mình phần này không và cả phần chú ý trong file bạn gửi nữa.
Thanks!

Bạn gọi trực tiếp tới phòng TV nhé. Sẽ có nhân viên tư vấn cho bạn làm OK thì thui !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA