Chý ý: Hàng hóa mua tại cơ sở không có hóa đơn.

• Thread starter ThanhTuyetdang
  • Ngày gửi
T

ThanhTuyetdang

Guest
3/12/08
18
0
0
Thành phố biển
Chào cả nhà!
Em có việc muốn nhờ cả nhà giúp em với. Cty em chuyên bán phụ tùng honda, bên em có mua một số mặt hàng tại cơ sở sản xuất ( không có hóa đơn) em nhập hàng về kho và xuất bán cho khách hàng. Cả nhà cho em hỏi trường hợp này thì em có được tính giá vốn của mặt hàng em đã mua k? Và ngoài phiếu xuất kho và phiếu thu tiền của bên bán thi em cần thên chứng từ nào nữa K??
Cám ơn cả nhà nhiều nhiều ! :dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
em lưu ý chỉ có hàng nông sản mua trực tiếp của bà con nông dân thì không có hoá đơn và được lập bảng kê( theo TT134/2007 và 130/2008)
trường hợp của bạn nếu không có HD đầu vào thì khi quyết toán thuế cơ quan thuế sẽ bắt cơ quan bạn nộp thay cho người bán

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Chào cả nhà!
Em có việc muốn nhờ cả nhà giúp em với. Cty em chuyên bán phụ tùng honda, bên em có mua một số mặt hàng tại cơ sở sản xuất ( không có hóa đơn) em nhập hàng về kho và xuất bán cho khách hàng. Cả nhà cho em hỏi trường hợp này thì em có được tính giá vốn của mặt hàng em đã mua k? Và ngoài phiếu xuất kho và phiếu thu tiền của bên bán thi em cần thên chứng từ nào nữa K??
Cám ơn cả nhà nhiều nhiều ! :dance2:

Theo quy định thì VTTB bạn mua đều phải có HĐ GTGT do vậy khi quyết toán thuế, cq thuế sẽ có trách nhiệm thu thuế bổ sung của những mặt hàng này. Lần sau nhớ yêu cầu bên bán hàng cấp HĐ nhé kẻo mất tiền oan đấy.

T

ThanhTuyetdang

Guest
3/12/08
18
0
0
Thành phố biển
Theo quy định thì VTTB bạn mua đều phải có HĐ GTGT do vậy khi quyết toán thuế, cq thuế sẽ có trách nhiệm thu thuế bổ sung của những mặt hàng này. Lần sau nhớ yêu cầu bên bán hàng cấp HĐ nhé kẻo mất tiền oan đấy.

Cám ơn chi ttsp và NTAC nhé. Sao khi em hỏi người quản lý thuế thì trả lời là: Khi cty mình mua hđ của những cơ sở thì doanh nghiệp mình sẽ phải chịu lỗ khoản (tức là không được tính giá vốn) thôi chứ không có vấn đề gì về sau này. Bây giờ em k biết sao nữa. Cứu em với!!!:wall:

D

Dang Hanh

Guest
Cám ơn chi ttsp và NTAC nhé. Sao khi em hỏi người quản lý thuế thì trả lời là: Khi cty mình mua hđ của những cơ sở thì doanh nghiệp mình sẽ phải chịu lỗ khoản (tức là không được tính giá vốn) thôi chứ không có vấn đề gì về sau này. Bây giờ em k biết sao nữa. Cứu em với!!!:wall:

Theo nguyên tắc thì cty bạn mua hàng hoá không có hoá đơn đầu vào sẽ không được tính giá vốn cho hàng hoá đó, khi cơ quan thuế kiểm tra hoặc quyết toán sẽ truy thu tiếp số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá đó. Vậy bạn nên yêu cầu bên bán cấp hoá đơn cho cty bạn, nếu không có thì bạn nên tìm cách hợp lý hoá đầu vào của số hàng hoá mua vào đó nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA