bị cơ quan thuế soi phần thuế GTGT

• Thread starter tong thanh thao
  • Ngày gửi
T

tong thanh thao

Guest
2/11/09
6
0
0
hà nội
Chào các bạn
Mình đang quyết toán với thuế nhưng gặp phải trường hợp sau:
Hợp đồng bán hàng có ghi tổng giá trị hợp đồng( khoảng 9 tỷ đồng) bao gồm tiền hàng, phí vận chuyển,các loại thuế, hướng dẫn sử dụng máy...thuế GTGT 5%
Bên mình hàng nhập từ nước ngoài giá trị lớn. Cơ quan thuế họ bảo mình làm hợp đồng như vậy là không được phải tính trị giá nhập và các chi phí liên quan đến nơi lắp đặt máy riêng( tức phần này chịu thuế GTGT 5%), còn phần hướng dẫn sử dụng máy( thuê chuyên gia nước ngoài sang hướng dẫn sử dụng máy đã nộp hết thuế nhà thầu) phải chịu thuế GTGT 10% phần này trị giá khoảng 75 triệu. Do vậy bên mình đã xuất HĐ 5%, là sai có nghĩa là phải xuất 2 HĐ (1 HĐ thuế GTGT 10% cho phần thuê chuyên gia, còn lại là HĐ 5%)
Họ bảo theo TT62 hay 129 gì đó mình cúng nghe chưa rõ thì họ có thể áp tất cả giá trị HĐ trên phải chịu thuế 10% có nghĩa là sẽ bị truy thu 5% thuế GTGT
Mình có giải thích với họ là riêng phần thuê chuyên gia HDSDM khi làm Hợp đồng bán hàng chưa biết là bao nhiêu tiền vì phần này phát sinh thực tế khi họ làm xong và họ gửi chứng từ sang cho bên mình để chuyển tiền cho họ
Thứ hai là HĐ này nếu có tách 5 hoặc 10% thì giá giá trị hợp đồng không thay đổi, nếy truy thu 5% thuế GTGT thì đương nhiên doanh thu tính thuế bị giảm đi
Các bạn tư vấn cho mình với vì mình đang rất cần sự chia xẻ của các bạn
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Thứ hai là HĐ này nếu có tách 5 hoặc 10% thì giá giá trị hợp đồng không thay đổi, nếy truy thu 5% thuế GTGT thì đương nhiên doanh thu tính thuế bị giảm đi
Khi bạn không tách được thuế thì bạn phải áp dụng mức thuế suất cao nhất. Số thuế bị truy thu không làm giảm doanh thu tính thuế mà đó là khoản thiệt hại của doanh nghiệp, là chi phí.

T

tong thanh thao

Guest
2/11/09
6
0
0
hà nội
Khi bạn không tách được thuế thì bạn phải áp dụng mức thuế suất cao nhất. Số thuế bị truy thu không làm giảm doanh thu tính thuế mà đó là khoản thiệt hại của doanh nghiệp, là chi phí.

Bạn nói là bị áp mức thuế cao nhất trong khi GT hàng của mình khoảng 8 tỷ 930 triệu, còn phần hướng dẫn sử dụng máy giá trị khoảng 70 triệu mà hàng hóa đầu đầu vào toàn 5% thôi, bây giờ bị truy thu mình tưởng try thu phần 70 triệu chứ, truy phần 8 tỷ kia bọn mình chết luôn. Bạn có thể cho mình TT hay công văn gì không

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Theo mình trên hợp đồng bạn nên tách riêng phần hàng hóa và phí vận chuyển,công hướng dẫn sử dụng gì đó,nếu hàng hóa của bạn chịu 10% thuế thì bạn xuất chung được,theo mình được biết phí dịch vụ thì chịu 10% bạn xuất có 5% thì phải truy thu 5% còn lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA