Nhân công thời vụ có cần phải lên cơ quan thuế lấy HĐ không

• Thread starter tong thanh thao
  • Ngày gửi
T

tong thanh thao

Guest
2/11/09
6
0
0
hà nội
Chào các bạn
Mình đang quyết toán với cơ quan thuế nhưng đang vước 1 vấn đề về thuế TNCN
Mình thuê nhân công thời vụ dưới 3 tháng với 1 người làm đại diện có hợp đồng giao khoán và thanh lý hợp đồng( giá trị 10 triệu) sau đó ông ta thuê 2 người nữa, bên minh đã trích lại 10% sau khi trả tiền cho ông ta còn ông ta trả cho người kia bao nhiêu mình không biết, bên mình đã kê khai và nộp 10% số tiền đó. Cơ quan thuế bảo người ký với cty mình phải lên thuế làm thủ tục để chi cục thuế xuất HĐ cho cty mình rồi họ chỉ nộp 4% thuế TNCN thay vì 10%, do vậy bên mình làm như trên là bị sai nên số tiền 10 triệu bị loại khỏi chi phí. Vậy đã có bạn nào gặp phải trường hợp như mình chưa xin tư vấn để mình cãi nhau với họ vì dù sao mình đã nộp 10% số thuế TNCn vào kho bạc rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bạn
Mình thuê nhân công thời vụ dưới 3 tháng với 1 người làm đại diện có hợp đồng giao khoán và thanh lý hợp đồng( giá trị 10 triệu) sau đó ông ta thuê 2 người nữa, bên minh đã trích lại 10% sau khi trả tiền cho ông ta còn ông ta trả cho người kia bao nhiêu mình không biết, bên mình đã kê khai và nộp 10% số tiền đó. Cơ quan thuế bảo người ký với cty mình phải lên thuế làm thủ tục để chi cục thuế xuất HĐ cho cty mình rồi họ chỉ nộp 4% thuế TNCN thay vì 10%, do vậy bên mình làm như trên là bị sai nên số tiền 10 triệu bị loại khỏi chi phí. Vậy đã có bạn nào gặp phải trường hợp như mình chưa xin tư vấn để mình cãi nhau với họ vì dù sao mình đã nộp 10% số thuế TNCn vào kho bạc rồi
- Theo mình hiểu ý bạn thì, CQT nói là hoá đơn để xác định chi phí hợp lý liên quan đến thuế TNDN của công ty của bạn (người kia phải mua hoá đơn lẻ đối với 10 triệu) bạn xem lại nghiệp vụ kế toán này. Còn trả tiền lương, tiền công thuế TNCN bạn cứ tạm khấu trừ 10% theo quy định.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Chào các bạn

Trong trường hợp này của bạn cơ quan thuế chuyển người mà bạn thuế thành ông chủ thầu rồi, họ nhận việc rồi thuê người khác làm việc vi vậy cơ quan thuế coi người này như một cá nhân kinh doanh và bắt công ty bạn phải mua HĐ là đúng đây vì mình đã gặp phải trường hợp này nhiều rồi và rút ra kinh nghiệm là ko kí khoán với cá nhân đại diện mà chiu khó làm hợp đồng cho từng người một thì thuế ko bắt bẻ được, vì kể cả mình thu thuế TNCN nhiều hơn nhưng họ tóm được cái gì sai là họ cứ lôi nó ra thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA